AlgolabXMCHGIỮ04/08/2026

MCH — HẠ về GIỮ (từ TĂNG TỶ TRỌNG 27/07): luận điểm dòng mua cơ học đã tiêu hao đúng như đã hẹn — qua ngày hiệu lực rổ VN30 03/08, khối lượng sụt 83% về 0,42 lần trung bình và khối ngoại bán ròng 19,1 tỷ; nền cơ bản quý 2 vẫn vững nhưng biên lợi nhuận thuần lùi 59 điểm cơ bản; hạ mục tiêu cuối năm 148.000 → 142.000

Giá hiện tại138,000 đ
Giá mục tiêu (Cuối quý — 30/6, 30/9, 31/12, 31/3)142,000 đ
Tiềm năng+2.9%

MCH — HẠ về GIỮ: chất xúc tác cơ học đã tiêu hao, nền cơ bản giữ mã ở trung tính

I. Khuyến nghị

GIỮ — hạ một nấc từ TĂNG TỶ TRỌNG (báo cáo 27/07/2026, mục tiêu cũ 148.000 đồng), hạ mục tiêu cuối 2026 về 142.000 đồng. Đây là việc đóng lại một luận điểm đã hết hạn theo đúng điều kiện tự đặt ra: bản 27/07 nâng bậc hoàn toàn dựa trên dòng mua cơ học từ việc vào rổ VN30, và đã ghi rõ ngưỡng đảo chiều là "sau ngày hiệu lực giá quay đầu kèm khối lượng tụt về nền dưới 1,0 lần". Ngưỡng ấy đã chạm. Ba dữ kiện: (i) phiên hiệu lực 03/08 mã giảm 2,34%, phiên kế chỉ tăng 0,22% lên 138.000 trong khi chỉ số tăng 0,82% — dòng tiền thụ động đi qua mà giá không giữ được; (ii) khối lượng sụt 83% chỉ trong hai phiên, từ 1,49 triệu cổ phiếu ngày cơ cấu 31/07 xuống 248.000 cổ phiếu (33,9 tỷ đồng) — bằng 0,42 lần trung bình mười phiên, mức mỏng bất thường với một mã thuộc nhóm mười vốn hoá lớn nhất; (iii) khối ngoại bán ròng 19,1 tỷ trong phiên toàn thị trường mua ròng 884 tỷ, và mã là duy nhất trong danh mục 200 phát tín hiệu giảm tỷ trọng theo MACD khung ngày (điểm hợp nhất −1,0). Dừng ở trung tính chứ không hạ sâu hơn vì nền doanh nghiệp không đổi: quý 2 doanh thu 7.165 tỷ (+14,2%), lợi nhuận cổ đông công ty mẹ 1.471 tỷ (+11,0%), cổ tức tiền 20% chốt quyền 10/08, và biên lệch mốc neo còn −23,61%.

Mốc30/06/202630/09/202631/12/202631/03/2027
Giá mục tiêu (đồng)134.000 (đã qua)139.000142.000148.000
So giá hiện tại+0,7%+2,9%+7,2%

Đường mục tiêu đi dưới khung chỉ số (VN-Index 1.832 cuối quý 3, cam kết 1.820 cuối năm — tương ứng +3,9% và +3,2%) vì hai lý do đo được: chất xúc tác dòng vốn đã tiêu hao, và ngày giao dịch không hưởng quyền cổ tức 10/08 trừ thẳng 2.000 đồng (~1,4%) khỏi giá tham chiếu. Tính cả cổ tức, mốc 139.000 cuối quý 3 tương đương tổng mức sinh lời ~+2,2%. Mốc 142.000 tương ứng P/E 24,1 lần trên lợi nhuận trên mỗi cổ phiếu điều chỉnh 2026 dự phóng 5.883 đồng của HSC, mốc 148.000 tương ứng 22,8 lần trên dự phóng 2027.

Giá đóng cửa 138,000 đồng ngày 2026-08-04; biên độ 52 tuần 84,869 – 187,151 đồng (cao hơn đáy +62.6%, thấp hơn đỉnh -26.3%); khối lượng bình quân 30 phiên ~0 triệu cổ phiếu.

II. Luận điểm chính

  • Cái thay đổi so báo cáo 27/07: chất xúc tác chuyển từ đang diễn ra sang đã kết thúc. Bản trước ước tính quỹ mô phỏng cần mua ~2 triệu cổ phiếu trước 31/07 (ước tính Mirae Asset là 2,2 triệu). Dòng đó đã chạy hết: khối lượng 31/07 vọt lên 1.491.200 cổ phiếu rồi rơi về 443.000 (03/08) và 248.000 (04/08). Sau ngày hiệu lực, mã mất chính lực cầu đã dùng để nâng bậc — không còn cơ sở giữ mức khuyến nghị cao hơn trung tính (Dữ liệu tài chính cơ bản; Tin tức 31/07; Bản dự phóng chỉ số 04/08).
  • Quý 2 tốt về quy mô nhưng lùi về chất lượng biên. Doanh thu 7.165,0 tỷ (+14,2% so cùng kỳ) và lợi nhuận cổ đông công ty mẹ 1.471,4 tỷ (+11,0%) đều xác nhận đà hai chữ số, nhưng biên lợi nhuận thuần giảm 59 điểm cơ bản so cùng kỳ xuống 20,5% và biên gộp lùi 214 điểm cơ bản so quý 1 (44,6% so 46,7%). Nguyên nhân cụ thể: chi phí logistic tăng từ 3,2% lên 4,4% doanh thu, thuế suất thực tế tăng từ 12,8% lên 14,7%. Tăng trưởng đến từ sản lượng tiêu thụ tăng 10%, không phải từ giá bán (HSC 29/07; Dữ liệu tài chính cơ bản quý 2/2026).
  • Nửa cuối năm bắt buộc phải tăng tốc — đây là chỗ rủi ro dự phóng nằm. Luỹ kế sáu tháng doanh thu 15.637 tỷ (+13,6%) và lợi nhuận cổ đông công ty mẹ 3.249 tỷ (+11,6%) mới bằng 44,2% và 42,7% dự báo cả năm của HSC. Để chạm dự phóng, sáu tháng cuối năm phải tăng ~18% doanh thu và ~16% lợi nhuận — nhanh hơn hẳn tốc độ nửa đầu năm, trong khi chính HSC gọi chi phí logistic là "rủi ro chính trong ngắn hạn đối với tỷ suất lợi nhuận" (HSC 29/07).
  • Cấu phần lợi nhuận tài chính đang lệch về cho vay nội bộ — điểm cần theo dõi. Dư nợ cho vay bên liên quan cuối quý 2 đạt 9.683 tỷ đồng, tăng 96% so mức 4.937 tỷ cùng kỳ; bên vay chính là công ty mẹ Masan Consumer Holdings và Zenith Investment. Thu nhập lãi từ khoản này tăng 88,9% lên 183 tỷ, gánh phần lớn mức tăng 25,2% của doanh thu hoạt động tài chính. Tức một phần lợi nhuận ngoài hoạt động tiêu dùng cốt lõi đang đến từ việc cho nội bộ tập đoàn vay vốn (HSC 29/07).
  • Điểm đỡ giữ mã ở trung tính: dòng tiền và cổ tức. Cổ tức tiền mặt đợt 1/2026 tỷ lệ 20% (2.000 đồng/cổ phiếu, ~2.614,8 tỷ đồng), chốt quyền 11/08 — giao dịch không hưởng quyền 10/08, thanh toán 19/08. Dòng tiền tự do dự phóng 2026 của HSC là 7.851 tỷ so mức 947 tỷ năm 2025, tỷ lệ chi trả 85%. Kênh bán hiện đại tăng 28,9% và kênh khách sạn–nhà hàng–quán cà phê tăng 29,7%, số điểm bán đạt ~550.000 với 5,8 mã hàng mỗi điểm (Tin tức 30/07; HSC 29/07).

III. So sánh khuyến nghị

Đơn vịNgàyKhuyến nghịGiá mục tiêuLuận điểm
Báo cáo này04/08/2026GIỮ142.000 đ (31/12/2026)Dòng mua cơ học hết hạn, thanh khoản 0,42 lần, ngoại bán ròng; nền cơ bản quý 2 giữ mã ở trung tính
Báo cáo này27/07/2026TĂNG TỶ TRỌNG148.000 đDòng mua cơ cấu rổ VN30 + quý 2 tăng hai chữ số
HSC29/07/2026Nắm giữ133.200 đ (−3,5%)Quý 2 sát kỳ vọng, tăng trưởng nhờ sản lượng +10%; vào VN30 hỗ trợ thanh khoản nhưng không tác động đến dự báo lợi nhuận; duy trì dự báo 2026–2028
VPBS11/05/2026Không nêu nhãn155.700 đ (+12,8%)Retail Supreme phát huy hiệu quả, củng cố tăng trưởng hai chữ số
VND30/04/2026Không nêu nhãn165.000 đ (+19,6%)Đà phục hồi tiếp diễn nhờ mở rộng Retail Supreme
SSI17/04/2026Trung lập130.000 đ (−5,8%)Định giá đã cao (P/E 2026F 24 lần so trung bình 5 năm 19 lần)

Phổ mục tiêu 130.000–165.000, trung vị 144.450. Mục tiêu 142.000 nằm ngay dưới trung vị và cao hơn 6,6% so mốc mới nhất của HSC — chênh lệch này chính là phần thanh khoản và tệp nhà đầu tư tổ chức mà tư cách thành viên VN30 mang lại, thứ HSC nói rõ là không đưa vào dự báo lợi nhuận. Ba mục tiêu VPBS/VND/SSI đều phát hành trước kết quả quý 2 nên độ tươi thấp; chỉ HSC 29/07 đã phản ánh số thực. Hai báo cáo ACBS 08/05 và YSVN 19/05 không công bố giá mục tiêu nên không đưa vào phổ.

IV. Rủi ro & điều kiện đảo chiều

  • Ngưỡng hạ tiếp: đóng cửa dưới 132.000 (dưới mục tiêu 133.200 của HSC) kèm khối lượng duy trì dưới 0,8 lần trung bình mười phiên trong ba phiên liên tiếp — hạ về GIẢM TỶ TRỌNG. Lưu ý điều chỉnh kỹ thuật cổ tức 2.000 đồng ngày 10/08 phải được trừ khỏi ngưỡng này khi so sánh.
  • Ngưỡng nâng lại: giá lấy lại 145.000 kèm khối lượng ≥1,5 lần trung bình và khối ngoại mua ròng ít nhất hai phiên liên tiếp — xét lại TĂNG TỶ TRỌNG. Nếu chưa đủ cả ba vế thì giữ trung tính.
  • Biên lợi nhuận trượt tiếp: nếu quý 3/2026 (công bố cuối tháng 10) có tỷ lệ chi phí bán hàng và quản lý trên doanh thu vượt 23,5% hoặc biên lợi nhuận thuần thủng 20%, kịch bản "sáu tháng cuối năm tăng 16% lợi nhuận" của HSC đổ — hạ mục tiêu 142.000.
  • Rủi ro cấu trúc — cho vay nội bộ và freefloat mỏng: nếu dư nợ cho vay bên liên quan trong báo cáo quý 3 vượt 12.000 tỷ, chất lượng lợi nhuận và ưu tiên phân bổ vốn cần bị đặt lại câu hỏi. Cổ đông lớn nắm 69,7%, freefloat chỉ 30,1% (HSC 29/07) — thanh khoản 0,42 lần hiện tại nghĩa là giá dễ bị đẩy mạnh theo cả hai chiều trên khối lượng nhỏ.

V. Dữ liệu nền

  • Kết quả kinh doanh đơn quý (tỷ đồng, Dữ liệu tài chính cơ bản): Q2/2026 doanh thu 7.165,0 (+14,2% so cùng kỳ), lợi nhuận gộp 3.193,1 (biên 44,6%), lợi nhuận trước thuế 1.739,6, lợi nhuận sau thuế 1.484,3, lợi nhuận cổ đông công ty mẹ 1.471,4 (+11,0%). So quý liền trước, doanh thu giảm 15,4% do nền quý 1 có hoạt động nhập hàng phục vụ Tết. Chuỗi lợi nhuận cổ đông công ty mẹ bốn quý trước: Q2/25 1.325,9 · Q3/25 1.676,1 · Q4/25 2.079,4 · Q1/26 1.777,6. Luỹ kế sáu tháng: doanh thu 15.637 (+13,6%), lợi nhuận cổ đông công ty mẹ 3.249 (+11,6%).
  • Định giá và hiệu quả (quý 2/2026): ROE 36,3% (từ 38,5% quý 1); ROA 20,8%; biên lợi nhuận sau thuế 21,9%; lợi nhuận trên mỗi cổ phiếu trượt 5.411 đồng; giá trị sổ sách 14.914 đồng/cổ phiếu; nợ trên vốn chủ sở hữu 0,74 lần. Tại vùng giá hiện tại: P/E trượt ~25,5 lần, P/B ~9,3 lần. Tổng tài sản 33.634 tỷ, vốn chủ sở hữu 19.305 tỷ, tiền 4.656 tỷ, tồn kho 3.344 tỷ. Số lượng cổ phiếu lưu hành 1.294 triệu; sở hữu nước ngoài 15,3% trên giới hạn 50%.
  • Cơ cấu tăng trưởng quý 2 theo ngành hàng (HSC 29/07): hoá mỹ phẩm +32,5% · xuất khẩu +24% · đồ uống đóng chai +17,8% · gia vị +17,1% · thực phẩm tiện lợi +7,4% · cà phê đi ngang. Theo kênh: truyền thống +10,6% · hiện đại +28,9% · khách sạn–nhà hàng–quán cà phê +29,7%.
  • Giá và khối lượng: phiên 04/08 tăng 0,22% lên 138.000 (chỉ số tăng 0,82%); khối lượng 248.000 cổ phiếu — 0,42 lần trung bình mười phiên, giá trị 33,9 tỷ đồng; khối ngoại bán ròng 19,1 tỷ. Ba phiên gần nhất: 31/07 đóng 141.000 trên 1.491.200 cổ phiếu (ngày cơ cấu) → 03/08 đóng 137.700 (−2,34%, ngày hiệu lực VN30) → 04/08 đóng 138.000. Biên lệch −23,61% so mốc neo 31/12/2025.
  • Trigger kích hoạt (04/08): NEO (−23,61% so mốc neo — thuộc nhóm cực trị chiều âm của ba mươi mã lớn nhất) · SK (chốt quyền cổ tức tiền 20% ngày 10/08, thanh toán 19/08; ngày hiệu lực rổ VN30 03/08 vừa đi qua). Phân tích kỹ thuật: MACD giảm tỷ trọng, điểm hợp nhất −1,0 — mã duy nhất của danh mục 200 mang tín hiệu này.

VI. Nguồn

  • Báo cáo HSC 29/07/2026"Tăng trưởng nhờ sản lượng giúp kế hoạch năm 2026 đi đúng tiến độ" (đọc toàn văn kỳ này): duy trì Nắm giữ, giá mục tiêu 133.200 đồng (−1,3% so giá 135.000 ngày 24/07 tại thời điểm phát hành; bản gốc tiếng Anh 27/07). Quý 2: doanh thu 7.165 tỷ cao hơn 3% dự báo 6.960 tỷ của HSC, lợi nhuận sau thuế trước lợi ích cổ đông thiểu số 1.484 tỷ thấp hơn 1% dự báo 1.500 tỷ. Dự phóng 2026F: doanh thu 35.407 tỷ, lợi nhuận thuần điều chỉnh 7.615 tỷ (+14,2%), lợi nhuận trước thuế 8.787 tỷ, lợi nhuận trên mỗi cổ phiếu điều chỉnh 5.883 đồng, P/E điều chỉnh 22,9 lần, P/B 9,54 lần, ROAE 41,9%, cổ tức 5.000 đồng (lợi suất 3,70%), dòng tiền tự do 7.851 tỷ; 2027F doanh thu 39.486 tỷ, lợi nhuận trên mỗi cổ phiếu 6.495 đồng, P/E 20,8 lần; 2028F lợi nhuận trên mỗi cổ phiếu 7.368 đồng, ROAE 52,0%. Dư nợ cho vay bên liên quan 9.683 tỷ (+96% so cùng kỳ); freefloat 30,1%, cổ đông lớn Masan Consumer Holdings 69,7%. Giá mục tiêu của báo cáo này chưa có trong dữ liệu nền và đã được điền bổ sung sau khi đọc toàn văn.
  • Báo cáo VPBS 11/05/2026 (mục tiêu 155.700), VND 30/04/2026 (165.000), SSI 17/04/2026 (130.000, Trung lập), ACBS 08/05/2026 và YSVN 19/05/2026 (không công bố giá mục tiêu) — đã đọc toàn văn ở các kỳ báo cáo trước (27/07, 30/06 và 04/06); kỳ này dùng lại phần mục tiêu và luận điểm cho §III theo dữ liệu nền.
  • Tin tức 28/07–31/07/2026 (11 bản tin, toàn bộ sắc thái tích cực): kết quả quý 2 và bán niên (doanh thu quý 2 7.165 tỷ, sáu tháng 15.637 tỷ +13,6%); nghị quyết Hội đồng quản trị ngày 30/07 tạm ứng cổ tức đợt 1/2026 tỷ lệ 20% ~2.614,8 tỷ đồng, chốt danh sách 11/08; ước tính của Mirae Asset về lượng mua ~2,2 triệu cổ phiếu từ các quỹ mô phỏng chỉ số trước phiên cơ cấu 31/07; chính thức gia nhập rổ VN30 từ tháng 8/2026.
  • Dữ liệu tài chính cơ bản: kết quả kinh doanh đơn quý Q1/2020–Q2/2026, bảng cân đối và chỉ số định giá quý 2/2026, giá và khối lượng phiên 27/07–04/08/2026, mốc neo 31/12/2025.
  • Bản dự phóng chỉ số 04/08/2026: VN-Index 1.762,84 → 1.771 (04/08) → 1.781 (06/08) → 1.806 (31/08) → 1.852 (21/09, ngày hiệu lực FTSE) → 1.832 (30/09) → đỉnh 1.884 (06/11) → 1.820 (31/12, cam kết); hạ MCH từ Tăng tỷ trọng về Giữ với hai trigger NEO và SK, khối lượng 0,42 lần, khối ngoại bán ròng 19,1 tỷ.
  • Báo cáo này kỳ trước (27/07/2026) — TĂNG TỶ TRỌNG, mục tiêu 148.000, kèm ngưỡng đảo chiều đã công bố trước và nay kích hoạt.
Báo cáo do AlgolabX tổng hợp từ dữ liệu công khai. Không phải lời khuyên đầu tư.Tải bản gốc (.md)