# VPL — khởi tạo ở mức trung tính: hoạt động cốt lõi là lý do không đứng dưới trung tính; chất lượng lợi nhuận và một bảng cân đối vừa đổi hẳn trong một quý là lý do chưa lên trên

> **Coverage initiation — KHÔNG có báo cáo phân tích riêng mã của công ty chứng khoán nào, không chỉ trong cửa sổ 60 ngày mà trong toàn bộ dữ liệu lưu trữ.** Ba đơn vị có nhắc tới mã trong tháng 8 đều ghi rõ *không khuyến nghị*. Luận điểm dưới đây dựng từ báo cáo tài chính quý (Dữ liệu tài chính cơ bản), báo cáo cập nhật quý 2 của công ty mẹ, ba báo cáo chỉ số/chiến lược có bảng số cho mã (HSC 26/08, VCI 05/08, IVS 22/08 — đọc toàn văn phần liên quan), dữ liệu giá – khối lượng – dòng vốn ngoại và các bản tin thị trường. Không suy diễn từ nguồn không có.

## I. Khuyến nghị

**GIỮ — khởi tạo với mục tiêu cuối 2026 ở 78.000 đồng.** Đây là mã **lệch xa mốc neo 31/12/2025 nhất về phía dưới trong nhóm ba mươi vốn hoá lớn nhất**: từ 94.200 xuống vùng hiện tại, tức **giảm 17,7% trong khi chỉ số tăng 2,7%** — khoảng cách 20,4 điểm phần trăm cho một cổ phiếu chiếm **1,80% tỷ trọng chỉ số, đứng thứ mười ba**. Ba lớp bằng chứng kéo ngược nhau và đó là lý do khởi tạo đúng ở nấc trung tính chứ không cao hơn: **(i) hoạt động cốt lõi thật sự tăng tốc** — công suất phòng nửa đầu năm **64%, tăng 11 điểm phần trăm**, số đêm phòng bán **1,5 triệu (+26%)**, giá phòng bình quân **2,96 triệu đồng (+13%)**, doanh thu khách sạn **+41%**; **(ii) chất lượng lợi nhuận thì không theo kịp** — lợi nhuận sau thuế nửa đầu năm 2.140,0 tỷ gấp 8,3 lần cùng kỳ, nhưng **quý 1 có lợi nhuận thuần hoạt động kinh doanh chỉ 91,2 tỷ trong khi lợi nhuận trước thuế 1.819,1 tỷ**, tức **1.727,9 tỷ đến từ khoản ngoài hoạt động kinh doanh**; loại khoản ấy ra, bốn quý gần nhất chỉ còn khoảng 1.550 tỷ và bội số lợi nhuận nhảy từ **~46,6 lần lên ~89,7 lần**; **(iii) bảng cân đối vừa đổi hẳn** — tổng tài sản tăng **28.186,6 tỷ chỉ trong một quý**, tồn kho tăng **12.278,3 tỷ**, nợ phải trả tăng **20.957,4 tỷ**, dòng tiền kinh doanh quý 2 **âm 8.784,5 tỷ** được bù bằng dòng tiền tài chính dương 17.555,3 tỷ. Chất xúc tác nâng hạng có thật nhưng **đã đo được và nó nhỏ**: dòng vốn thụ động phân bổ cho mã ước **11,7 triệu đô la Mỹ cho cả bốn đợt, đợt một ngày 21/09 chỉ 1,2 triệu — tương đương nửa phiên giao dịch bình quân** (HSC 26/08). Mức độ tin cậy: **trung bình (~55%)** — nghiêng nhẹ về kịch bản đi ngang quanh vùng hiện tại cho tới khi có một quý xác nhận rằng quý 2 sạch không phải cá biệt.

| Mốc | 30/06/2026 | 30/09/2026 | 31/12/2026 | 31/03/2027 |
|---|---:|---:|---:|---:|
| Giá mục tiêu (đồng) | 89.800 *(đã qua — đóng cửa thực)* | 80.000 | **78.000** | 80.500 |
| So giá hiện tại | — | +3,2% | +0,6% | +3,9% |

Giá đóng cửa **77,500 đồng** ngày 2026-08-27; biên độ 52 tuần 67,000 – 111,000 đồng (cao hơn đáy +15.7%, thấp hơn đỉnh -30.2%); khối lượng bình quân 30 phiên ~0 triệu cổ phiếu.

Đường mục tiêu đặt cạnh khung chỉ số của bản dự phóng hiện hành (1.853 ngày hiệu lực nâng hạng 21/09 với độ tin cậy 68% → **1.838 cuối quý 3** → đỉnh năm 1.888 ngày 06/11 → **1.836 cam kết cuối năm** → 1.882 ngày 19/03/2027). Mốc 30/09 cao hơn giá hiện tại vì cửa sổ chốt danh sách 07/09 và ngày hiệu lực 21/09 nằm trọn trong quý; mốc 31/12 gần như bằng giá hiện tại vì với chỉ số đi ngang, một mã đã de-rating suốt bốn quý ở bội số **3,07 lần sổ sách cho suất sinh lời vốn chủ 6,58%** không có nguồn tăng thêm ngoài lợi nhuận. Cụ thể: 78.000 tương đương **41,8 lần lợi nhuận dự phóng 2026 (EPS 1.868 đồng) và 3,01 lần giá trị sổ sách ước cuối năm (25.955 đồng)** — tức **đúng bội số sổ sách hôm nay, giả định không tái định giá theo cả hai chiều**.

## II. Luận điểm chính

- **Hoạt động cốt lõi đang ở pha tốt nhất kể từ khi niêm yết, và đây là lý do không khởi tạo dưới trung tính.** Báo cáo cập nhật quý 2 của công ty mẹ ghi: doanh thu khách sạn – nghỉ dưỡng sáu tháng **6.886 tỷ (+41%)** với cụm Nha Trang **+52%**, **công suất phòng 64% (+11 điểm phần trăm)**, số đêm phòng bán **1,5 triệu (+26%)**, giá phòng bình quân **2,96 triệu đồng (+13%)**; VinWonders đón **6,1 triệu lượt khách (+10%)**, doanh thu **3.478 tỷ (+31%)**, **biên EBITDA 64%**; ra mắt thương hiệu VinFun, khách sạn sáu sao Hải Vân – Đà Nẵng, hợp tác Marriott và IHG; nhận **255 triệu đô la Mỹ cổ phần ưu đãi cổ tức chuyển đổi từ SeaTown Holdings và Vietnam Oman Investment** *(báo cáo cập nhật kết quả kinh doanh quý 2 của công ty mẹ, 11/08)*. **Tư cách nguồn phải ghi rõ:** đây là số liệu cấp mảng của tập đoàn mẹ, tổng của hai dòng trên (10.364 tỷ) lớn hơn doanh thu hợp nhất sáu tháng của mã (6.794,6 tỷ) do phạm vi hợp nhất và loại trừ nội bộ khác nhau — dùng chúng làm chỉ báo *xu hướng vận hành*, không dùng làm số của mã.
- **Nhưng hai phần ba lợi nhuận nửa đầu năm là một lần, và đây là điều bảng kết quả kinh doanh tóm tắt che mất.** Quý 1/2026: **lợi nhuận thuần hoạt động kinh doanh 91,2 tỷ** trong khi **lợi nhuận trước thuế 1.819,1 tỷ** — chênh **1.727,9 tỷ** từ khoản ngoài hoạt động kinh doanh (bảng theo dõi khuyến nghị bên thứ ba mô tả là lợi nhuận một lần từ thanh lý tài sản). Quý 2/2026 mới là quý sạch và nó tốt thật: doanh thu **3.309,5 tỷ (+12,5% cùng kỳ)**, lợi nhuận gộp **1.158,0 tỷ (biên 35,0%)**, **lợi nhuận thuần hoạt động kinh doanh 733,2 tỷ** so 205,6 tỷ quý 2/2025, lợi nhuận cổ đông công ty mẹ **631,8 tỷ (+275,3%)** *(Dữ liệu tài chính cơ bản)*. Hệ quả định lượng: loại khoản một lần sau thuế (~1.432,6 tỷ theo thuế suất hiệu dụng 17,1% của chính quý 1), lợi nhuận bốn quý gần nhất còn **~1.550 tỷ**, thu nhập trên cổ phiếu cốt lõi **~864 đồng**, và **bội số lợi nhuận cốt lõi ~89,7 lần thay vì 46,6 lần**. Mọi kết luận định giá trong báo cáo này dùng con số cốt lõi làm neo, con số toàn phần làm tham chiếu.
- **Bảng cân đối vừa đổi hẳn trong một quý — đây là biến số lớn nhất và cũng là lý do chính chưa nâng nấc.** Tổng tài sản **91.013,5 → 119.200,1 tỷ (+31,0%)**; **tồn kho 7.267,8 → 19.546,1 tỷ (+12.278,3)**; nợ phải trả **52.907,6 → 73.865,0 tỷ (+20.957,4)**, chiếm **62,0% tổng nguồn vốn**; vốn chủ **38.105,9 → 45.335,1 tỷ**, phần tăng chủ yếu từ **84 triệu cổ phiếu riêng lẻ giá 80.000 đồng (~6.720 tỷ)**. Dòng tiền quý 2: **kinh doanh âm 8.784,5 tỷ**, đầu tư âm 8.876,4 tỷ, tài chính **dương 17.555,3 tỷ**; tiền mặt cuối kỳ **1.256,1 tỷ**, vay ngắn hạn 3.757,7 tỷ, nợ phải trả trên vốn chủ **1,63 lần** *(Dữ liệu tài chính cơ bản)*. Nghĩa kinh tế: doanh nghiệp đang chuyển từ *vận hành nghỉ dưỡng* sang *vận hành cộng phát triển bất động sản quy mô lớn* — đủ rõ để **HSC xếp mã vào ngành "Phát triển bất động sản" chứ không phải du lịch** *(HSC 26/08)*. Lợi nhuận của mô hình mới phụ thuộc nhịp bàn giao, và nhịp ấy chưa có một quý nào để kiểm chứng.
- **Chất xúc tác nâng hạng có thật, đã được đo bằng số, và con số ấy nhỏ.** Mã nằm trong **27 cổ phiếu chính thức vào rổ, nhóm vốn hoá nhỏ, vốn hoá 6.194 triệu đô la Mỹ đứng thứ tám danh sách**; nhưng ước tính dòng vốn thụ động phân bổ cho mã là **11,7 triệu đô la Mỹ cho cả bốn đợt (1,3% tổng tỷ trọng có thể đầu tư của Việt Nam), đợt một 21/09 chỉ 1,2 triệu — bằng 0,5 phiên giao dịch bình quân** *(HSC 26/08)*. Ước tính rộng tay hơn từ tháng trước cũng nói cùng một điều: **19,4 triệu đô la Mỹ cả kỳ, tương đương 5,8 phiên; đợt một 1,9 triệu, tương đương 0,6 phiên** *(VCI 05/08)*. Hai ước tính khác nhau 66% về quy mô nhưng **thống nhất về kết luận: sự kiện 21/09 tự nó không tái định giá được mã**. Đây chính là mâu thuẫn mà phiên 26/08 đã bày ra — mã **giảm 1,70% trong một phiên mười trên mười một cụm tăng, đúng ngày có tin thuận**, kèm khối ngoại bán ròng 2,33 tỷ.
- **Định giá đắt so ngành theo lợi nhuận, rẻ hơn ngành theo sổ sách — và cả hai đều đúng vì cùng một nguyên nhân.** Bảng định giá cụm Dịch vụ tiêu dùng của bản tin thị trường 26/08 xếp mã ở **P/E 45,3 · P/B 3,0 · ROE 7,7%** bên cạnh trung bình cụm **P/E 26,3 · P/B 4,6 · ROE 20,8%**, VJC 44,9 · 3,7 · 8,6% và MWG 11,3 · 3,1 · 29,2%. Tự tính tại giá tham chiếu: **P/E bốn quý ~46,6 lần, P/B ~3,07 lần, ROE 6,58%, ROA 2,50%**, vốn hoá khoảng **139 nghìn tỷ đồng** trên 1.793,3 triệu cổ phiếu. Nguyên nhân chung của cả hai vế là **tài sản rất nặng cho mỗi đồng lợi nhuận**: tài sản cố định 33.209,9 tỷ cộng tồn kho 19.546,1 tỷ trên lợi nhuận cốt lõi bốn quý ~1.550 tỷ. Thêm một dữ kiện cấu trúc: **Vingroup nắm 85,51%**, vốn hoá khả dụng cho đầu tư chỉ **775 trên 5.107 triệu đô la Mỹ, tức ~15,2%** *(VCI 05/08)*; sở hữu nước ngoài **6,34%** với room còn lại **42,7%** *(IVS 22/08; bản tin thị trường 26/08)*. Tự do chuyển nhượng thấp vừa khuếch đại biên độ giá vừa giới hạn đúng phần dòng tiền mà chất xúc tác nâng hạng có thể mang lại.

## III. So sánh khuyến nghị

| Đơn vị | Ngày | Khuyến nghị | Giá mục tiêu | Luận điểm |
|---|---|---|---:|---|
| **Báo cáo này** | 27/08/2026 | **GIỮ** *(khởi tạo)* | **78.000 đ (31/12/2026)** | Vận hành khách sạn tăng tốc thật (công suất 64%, giá phòng +13%) chặn chiều giảm; nhưng 1.727,9 tỷ lợi nhuận quý 1 là một lần, bảng cân đối phình 28.187 tỷ một quý, dòng vốn nâng hạng chỉ 0,5 phiên |
| HSC | 26/08/2026 | **Không khuyến nghị** | — | Bảng cổ phiếu vào rổ: ngành "Phát triển BĐS", vốn hoá 5.304 triệu USD, giá 76.900 đ (21/08); ước dòng vốn thụ động 11,7 triệu USD cả kỳ, đợt một 1,2 triệu ≈ 0,5 phiên |
| VCI | 05/08/2026 | **Không khuyến nghị** | — | Vốn hoá 5.107 triệu USD, vốn hoá khả dụng 775 triệu (15,2%); ước dòng vốn 19,4 triệu USD cả kỳ ≈ 5,8 phiên, giai đoạn một 1,9 triệu ≈ 0,6 phiên |
| IVS | 22/08/2026 | **Không khuyến nghị** | — | Bảng 27 mã vào rổ: phân nhóm "Add to Small", ngành bất động sản, giá trị khớp lệnh bình quân 78 tỷ đồng/phiên, sở hữu nước ngoài 6,34% |

**Phổ so sánh trống, và đó là một dữ kiện chứ không phải một thiếu sót của báo cáo này.** Một cổ phiếu vốn hoá ~139 nghìn tỷ đồng, **đứng thứ mười ba về tỷ trọng chỉ số với 1,80%**, mà **không đơn vị phân tích nào trong toàn bộ dữ liệu nền có khuyến nghị hay giá mục tiêu** — cả ba đơn vị nhắc tới mã trong tháng 8 đều ghi rõ *không khuyến nghị*. Hệ quả cho người đọc: **78.000 đồng là con số định giá cơ bản duy nhất trong cửa sổ, không có neo bên ngoài để kiểm định chéo**, nên trọng số của nó phải nhỏ hơn một mục tiêu có đồng thuận. Bảng theo dõi khuyến nghị của bên thứ ba giữ mức trung tính (3 trên 5) suốt bảy kỳ liên tiếp từ 22/05/2025 tới 10/08/2026, **không kèm giá mục tiêu**, với lập luận không đổi qua từng kỳ: triển vọng cốt lõi tích cực nhưng "mặt bằng định giá hiện tại đã phản ánh phần lớn kỳ vọng".

## IV. Rủi ro & điều kiện đảo chiều

- **Điều kiện nâng lên TĂNG TỶ TRỌNG — cần một trong hai, đều kiểm chứng được bằng số:** (i) **lợi nhuận thuần hoạt động kinh doanh quý 3 từ 500 tỷ đồng** (hạn công bố 30/10) **kèm dòng tiền kinh doanh quý 3 dương** — chứng minh quý 2 sạch không phải cá biệt và đợt phình bảng cân đối đang tự tài trợ; khi đó lợi nhuận cốt lõi 2026 tiến về vùng 2.100–2.300 tỷ và mục tiêu về 86.000–90.000; hoặc (ii) **hai phiên liên tiếp đóng cửa trên 84.000 đồng** (đỉnh vùng tích luỹ nửa đầu tháng 8) **kèm khối lượng vượt trung bình mười phiên** — xác nhận dòng tiền đã đổi chiều chứ không chỉ nhịp hồi.
- **Điều kiện hạ về GIẢM TỶ TRỌNG:** đóng cửa dưới **72.000 đồng** (giữa nền tháng 8 và đáy 52 tuần 67.000) kèm khối lượng vượt trung bình mười phiên, xác nhận xu hướng de-rating bốn quý còn tiếp; **hoặc** lợi nhuận thuần hoạt động kinh doanh quý 3 **dưới 250 tỷ** — nửa cuối năm khi đó không thể đạt 1.210 tỷ của bảng §VI và mục tiêu hạ về 66.000–70.000 (khoảng 2,6 lần sổ sách).
- **Rủi ro đòn bẩy và chuyển hoá tồn kho là rủi ro nền, và nó vừa mới xuất hiện.** Nợ phải trả **73.865,0 tỷ (62,0% tổng nguồn vốn)** trên tiền mặt **1.256,1 tỷ**, tồn kho **19.546,1 tỷ** cần chuyển hoá, dòng tiền kinh doanh quý 2 **âm 8.784,5 tỷ**. Dữ liệu nền không tách được phần vay dài hạn nên báo cáo này **không ước lượng chi phí lãi vay tăng thêm** thay vì đoán; nhưng đây là mục theo dõi bắt buộc ở báo cáo tài chính quý 3. Ngưỡng theo dõi riêng: nếu **dòng tiền kinh doanh âm hai quý liên tiếp** kèm nợ phải trả trên vốn chủ **vượt 1,8 lần**, mọi mốc mục tiêu hạ 6–8%.
- **Rủi ro sự kiện và rủi ro thị trường.** Danh sách vào rổ **có thể được điều chỉnh tới 04/09 và chỉ xác nhận chính thức từ 07/09** *(HSC 26/08)* — nếu mã bị loại, chất xúc tác duy nhất của quý 3 biến mất và mốc 30/09 hạ về ngang giá hiện tại. Trượt lịch ngày hiệu lực 21/09 (xác suất 18% theo bản dự phóng chỉ số) có tác động tương tự nhưng nhẹ hơn. Nếu chỉ số đóng dưới **1.650 điểm** (giảm 10% — mức kiểm định căng của báo cáo này), mã có tự do chuyển nhượng ~15% và bội số cốt lõi ~90 lần sẽ co nhanh hơn chỉ số: mục tiêu cuối năm về **65.000–68.000**, tức về vùng đáy 52 tuần.

## V. Dữ liệu nền

- **Kết quả kinh doanh quý đơn lẻ (đến quý 2/2026 — tỷ đồng):** doanh thu **3.309,5** (+12,5% cùng kỳ; −5,0% so quý trước) · lợi nhuận gộp 1.158,0 (biên 35,0%) · **lợi nhuận thuần hoạt động kinh doanh 733,2** (quý 2/25: 205,6) · lợi nhuận trước thuế 699,6 · lợi nhuận sau thuế 631,9 · lợi nhuận cổ đông công ty mẹ **631,8** (+275,3%). Quý 1/2026: doanh thu 3.485,1 (+17,3%) · lợi nhuận gộp 1.166,9 · **lợi nhuận thuần hoạt động kinh doanh chỉ 91,2** · lợi nhuận trước thuế **1.819,1** · lợi nhuận cổ đông **1.508,1**. Luỹ kế sáu tháng: doanh thu **6.794,6** (+14,9%) · lợi nhuận sau thuế **2.140,0** (gấp 8,3 lần 258,8 của cùng kỳ) — trong đó **cốt lõi ~707 tỷ**. Cả năm 2025 để đối chiếu: 15.539,1 · 1.101,6; năm 2024: 14.376,1 · 2.549,7 (riêng quý 1/2024 đã 2.242,0 nhờ chuyển nhượng quyền kiểm soát dự án). Mùa vụ hai năm gần nhất: quý 4 chiếm **42,0% doanh thu năm 2025** nhưng chỉ **16,9% năm 2024** — biên độ mùa vụ rất rộng vì phụ thuộc nhịp bàn giao bất động sản *(Dữ liệu tài chính cơ bản)*.
- **Định giá & sinh lời (quý 2/2026, chỉ số bốn quý gần nhất):** thu nhập trên cổ phiếu **1.663 đồng** (cốt lõi **~864 đồng**) · giá trị sổ sách **25.280 đồng/cp** · **ROE 6,58%** · ROA 2,50% · biên gộp 37,4% · biên sau thuế 18,2% · nợ phải trả trên vốn chủ **1,63 lần** · tiền ròng ngắn hạn 15.717,8 tỷ (bao gồm tiền huy động chưa giải ngân). Tại giá tham chiếu: **P/E khoảng 46,6 lần (cốt lõi ~89,7 lần); P/B khoảng 3,07 lần**. Tổng tài sản 119.200,1 tỷ; vốn chủ 45.335,1 tỷ; **1.793.300.377 cổ phiếu lưu hành**; vốn hoá khoảng **139 nghìn tỷ đồng**; sàn HOSE; ngành Du lịch & Giải trí – Khách sạn; **tỷ trọng chỉ số 1,80%, đứng thứ mười ba**.
- **Giá & khối lượng:** đường đi năm 2026: **94.200 (mốc neo 31/12/2025)** → 83.400 (31/03) → **89.800 (30/06)** → 79.500 (30/07, tín hiệu kỹ thuật đảo sang mua tích luỹ) → 74.500 (14/08, vùng nền tháng 8) → 76.900 (21/08, mua tích luỹ trở lại) → **75.200 (26/08, −1,70% trong phiên mười trên mười một cụm tăng)** → phiên 27/08 **đảo chiều +3,06%**, vượt cả bốn phiên trước. Đỉnh 52 tuần **111.000 ngày 09/12/2025**; đáy 52 tuần **67.000 ngày 10/03/2026**. Biên lệch mốc neo **−17,7%**, so cuối quý 2 **−13,7%**, trong khi chỉ số **cộng 2,7%** so mốc neo và đóng 1.831,56 phiên 27/08. Khối lượng: trung bình mười phiên trước phiên gần nhất **590.220 cổ phiếu**; phiên 26/08 735.600 (1,25 lần) và phiên 27/08 619.500 (1,05 lần) — **giá đảo chiều trên khối lượng chỉ nhỉnh hơn bình thường**. Giá trị giao dịch bình quân ba tháng **58,6 tỷ đồng/phiên**, một tháng 42,9 tỷ. Khối ngoại: **âm 2,33 tỷ (26/08)** rồi **dương 3,24 tỷ (27/08)**; từ 07/08 tới 26/08 mua ròng luỹ kế **34,3 tỷ** với ba phiên lớn 11/08 (+10,4), 17/08 (+9,7) và 14/08 (+9,0) — dòng vốn ngoại đi ngang chứ không rút, ngược với diễn biến giá.
- **Trigger kích hoạt:** **NEO⁻ −17,7%** (mã lệch xa mốc neo nhất về phía dưới trong nhóm ba mươi vốn hoá lớn nhất) · **NG** (nằm trong 27 cổ phiếu vào rổ, hiệu lực 21/09; thuộc cụm Vingroup — cụm mạnh nhất phiên 26/08 với +1,97%) · **BD +3,06%** (27/08) · **PT⁺** (trung bình động hội tụ phân kỳ chuyển sang mua tích luỹ ngày 21/08, sau tín hiệu bán hết 17/08). **KL không kích hoạt** (1,05 lần trung bình mười phiên) · **MG bỏ trống** — không có báo cáo phân tích riêng mã nào, ba đơn vị nhắc tới mã đều ghi *không khuyến nghị* · **NB không kích hoạt** (giao dịch nội bộ gần nhất là mua 4,89 triệu cổ phiếu giá 88.800 ngày 18/12/2025) · **SK không kích hoạt** — không có sự kiện quyền nào trong lịch; sự kiện gần nhất là báo cáo tài chính quý 2 ngày 30/07 · **TT không kích hoạt** (chín bản tin về mã từ 10/07 tới nay, không phiên nào vượt ngưỡng mật độ).

## VI. Dự phóng 4 quý tới

<!-- forecast-table:start -->

| Chỉ tiêu | Q3F/2026 | Q4F/2026 | Q1F/2027 | Q2F/2027 |
|---|---:|---:|---:|---:|
| Doanh thu | 3.500 | 5.000 | 3.700 | 3.900 |
| LN gộp | 1.225 | 1.900 | 1.250 | 1.400 |
| LN thuần HĐKD | 525 | 900 | 400 | 780 |
| LNTT | 525 | 900 | 400 | 780 |
| LN cổ đông cty mẹ | 445 | 765 | 340 | 660 |

<!-- forecast-table:end -->

**Căn cứ phân bổ.** Cả năm 2026 báo cáo này dự **doanh thu 15.295 tỷ đồng (−1,6% so 2025)** và **lợi nhuận cổ đông công ty mẹ 3.350 tỷ**, trong đó **cốt lõi chỉ 1.917 tỷ** sau khi loại khoản một lần của quý 1 — đây là dự phóng của chính báo cáo này, không trích lại của bên nào, vì **không đơn vị phân tích nào công bố dự phóng cho mã**. Con số doanh thu đặt **thấp hơn kế hoạch 16.000 tỷ khoảng 4,4%**: sáu tháng đầu đạt 6.794,6 tỷ nên nửa cuối cần hơn 9.200 tỷ, trong khi nửa cuối 2025 đạt 9.626,6 tỷ *chỉ nhờ một quý 4 bàn giao bất động sản 6.525,5 tỷ* mà tồn kho hiện tại — vừa tăng 12.278,3 tỷ trong một quý — phần lớn là dự án mới hợp nhất, chưa tới kỳ bàn giao. Phần dư 8.500 tỷ chia cho hai quý cuối theo tỷ lệ **41 trên 59**, bám mùa vụ hai năm gần nhất (quý 4 chiếm 42,0% doanh thu 2025 nhưng 16,9% năm 2024 — nên tỷ lệ được đặt giữa hai cực thay vì theo năm gần nhất) và bám lịch mùa vụ vận hành: quý 3 là cao điểm nội địa nên biên gộp giữ ở **35,0%** như quý 2, quý 4 có phần bàn giao bất động sản nên biên nâng lên **38,0%** — vẫn thấp hơn hẳn 45,8% của quý 4/2025. Khoảng cách giữa lợi nhuận gộp và lợi nhuận thuần hoạt động kinh doanh đặt **700 tỷ quý 3 và 1.000 tỷ quý 4**, rộng hơn mức 425 tỷ bất thường của quý 2 vì nợ phải trả vừa tăng 20.957,4 tỷ và chi phí bán hàng dồn theo bàn giao; thuế suất hiệu dụng giữ **~15%**, giữa mức 9,7% của quý 2 và 17,1% của quý 1; lợi ích cổ đông thiểu số giữ ở gần không như mọi quý trong dữ liệu nền. Hai quý 2027 dựng trên đà vận hành (công suất phòng và giá phòng tiếp tục cải thiện, các tổ hợp mới đưa vào khai thác) chứ không trên bàn giao: **lợi nhuận cổ đông nửa đầu 2027 là 1.000 tỷ, giảm 53% so nửa đầu 2026 trên số toàn phần nhưng TĂNG 41% trên số cốt lõi (707 tỷ)** — đây là điểm dễ bị đọc sai nhất của mã trong bốn quý tới. **Phần chưa cộng vào bảng (option value):** (a) bàn giao sớm một phần trong 19.546,1 tỷ tồn kho ngay quý 4/2026 — mỗi 2.000 tỷ doanh thu bàn giao thêm ở biên 40% cộng khoảng 300 tỷ lợi nhuận cổ đông và đó là điều kiện nâng nấc ở §IV; (b) chi phí lãi vay của phần nợ mới — không ước lượng được vì dữ liệu nền không tách vay dài hạn, sẽ đối chiếu ở báo cáo quý 3; (c) dòng vốn thụ động 11,7 triệu đô la Mỹ — không tạo lợi nhuận, chỉ tạo cầu, và đã được tính vào mốc giá 30/09 chứ không vào bảng này.

## VII. Nguồn

- **Báo cáo phân tích riêng mã: KHÔNG có bản nào, trong cửa sổ 60 ngày lẫn toàn bộ dữ liệu lưu trữ.** Ba báo cáo có bảng số cho mã, đọc toàn văn phần liên quan: **HSC 26/08/2026** — *FTSE Russell T9/2026 review: Danh sách cổ phiếu Việt Nam chính thức được chọn* (27 mã, mã ở nhóm vốn hoá nhỏ, vốn hoá 6.194 triệu USD hạng tám; Bảng 3 ghi ngành "Phát triển BĐS", giá 76.900 đ ngày 21/08, khuyến nghị *không k/nd*; Bảng 9 ước dòng vốn 11,7 triệu USD cả kỳ, đợt một 1,2 triệu ≈ 0,5 phiên; tổng dòng vốn 913 triệu USD, năm mã đầu chiếm 57,6%; danh sách có thể chỉnh tới 04/09, xác nhận 07/09). **VCI 05/08/2026** — *Nâng hạng Thị trường Mới nổi theo phân loại của FTSE* (vốn hoá 5.107 triệu USD, vốn hoá khả dụng 775 triệu, dòng vốn ước 19,4 triệu USD ≈ 5,8 phiên, giai đoạn một 1,9 triệu ≈ 0,6 phiên; mã nằm trong 10 tên "có trong dự báo nhưng chưa có trong danh mục" tại thời điểm 05/08). **IVS 22/08/2026** — *Báo cáo chiến lược tháng 8 – Nâng hạng* (bảng 27 mã: phân nhóm "Add to Small", giá trị khớp lệnh bình quân 78 tỷ đồng/phiên, sở hữu nước ngoài 6,34%).
- Báo cáo cập nhật kết quả kinh doanh quý 2/2026 của **công ty mẹ (TCBS 11/08)** — phần nghỉ dưỡng & giải trí: doanh thu khách sạn sáu tháng 6.886 tỷ (+41%), công suất phòng 64% (+11 điểm %), 1,5 triệu đêm phòng (+26%), giá phòng bình quân 2,96 triệu đồng (+13%), Nha Trang +52%; VinWonders 6,1 triệu lượt (+10%), doanh thu 3.478 tỷ (+31%), biên EBITDA 64%; 255 triệu USD cổ phần ưu đãi cổ tức chuyển đổi từ SeaTown Holdings và Vietnam Oman Investment.
- Tin tức 30/07 (lợi nhuận sáu tháng gấp 8 lần cùng kỳ, lợi nhuận sau thuế 2.140 tỷ; tổng tài sản 119.200 tỷ +37% và vốn chủ 45.300 tỷ +24% so cuối 2025), 06/08 (cần thu hơn 9.200 tỷ trong nửa cuối năm để hoàn thành kế hoạch doanh thu 16.000 tỷ), 10/08 (được vinh danh thương hiệu khách sạn mạnh nhất thế giới 2026, giá trị thương hiệu 381 triệu USD, tăng 86%), 24/08 (phiên đầu tiên sau khi danh sách vào rổ được công bố: chỉ 15 trên 27 mã tăng giá), 25/08 (sân golf hơn 100 ha tại Hòn Tre). **Không có bản tin nào về mã trong phiên 27/08 tính đến thời điểm soạn.**
- Bản tin thị trường 24/08, 25/08 và 26/08 — bảng định giá cụm Dịch vụ tiêu dùng phiên 26/08 (mã: vốn hoá 5.164 triệu USD, room ngoại còn 42,7%, P/E 45,3, P/B 3,0, ROE 7,7%; trung bình cụm 26,3 · 4,6 · 20,8%; VJC 44,9 · 3,7 · 8,6%; MWG 11,3 · 3,1 · 29,2%) và bản tổng hợp tin tức phiên 26/08.
- Bản dự phóng chỉ số 26/08/2026 — khung neo đường mục tiêu: cam kết cuối năm 1.836; ngày hiệu lực nâng hạng 21/09 ở 1.853 với độ tin cậy 68%; cuối quý 3 ở 1.838; đỉnh năm 1.888 ngày 06/11; 19/03/2027 ở 1.882; tổng dòng vốn thụ động cả bốn đợt 913 triệu USD. Mục 2.A của bản này khởi tạo mã ở nấc Giữ với mục tiêu 78.000 và yêu cầu ghi rõ mâu thuẫn giữa chất xúc tác và phản ứng giá phiên 26/08 — báo cáo này thực hiện yêu cầu đó ở §II.
- Dữ liệu tài chính cơ bản (báo cáo tài chính tới quý 2/2026, mười quý từ quý 1/2024: kết quả kinh doanh, cân đối kế toán, lưu chuyển tiền tệ, chỉ số định giá); dữ liệu giá và khối lượng tới phiên 27/08/2026 gồm biên độ 52 tuần, giá đóng cửa các mốc cuối quý và khối lượng bình quân; dòng vốn ngoại theo phiên tới 26/08 cùng số liệu trong phiên 27/08 và room ngoại; tín hiệu kỹ thuật tới 21/08; cơ cấu cổ đông lớn (Vingroup 85,51%) và giao dịch nội bộ; lịch sự kiện doanh nghiệp; số cổ phiếu lưu hành 1.793.300.377; tỷ trọng chỉ số 1,80%.
- Bảng theo dõi khuyến nghị của bên thứ ba: mức trung tính 3 trên 5 tại các kỳ 22/05/2025, 04/08/2025, 07/04/2026, 05/05/2026, 17/06/2026, 10/07/2026 và **10/08/2026**, không kỳ nào kèm giá mục tiêu.
- **Báo cáo trước của đơn vị: KHÔNG có** — đây là báo cáo đầu tiên về mã.
