# VIC — bốn mốc không đổi, nhưng khoảng cách kém chỉ số đã hẹp lại mà báo cáo này không sửa một số nào

## I. Khuyến nghị

**GIẢM TỶ TRỌNG — GIỮ NGUYÊN so mốc 05/10/2026; bốn mốc mục tiêu giữ nguyên, mốc 31/12/2026 ở 218.000 đồng.** Ba điều phải nói trước mọi lập luận. **Thứ nhất, bản này không có phiên giao dịch** — ngày phát hành là Chủ nhật, nên mọi số giá đều của **phiên tham chiếu 09/10** và không một nấc nào được phép đổi bằng tin cuối tuần. **Thứ hai, hai vế ngược chiều chưa được một phiên nào phân xử**, và đó chính là lý do nấc được giữ: vế thuận là **23.624 ô tô điện bàn giao tại Việt Nam trong tháng 9, tăng 17% so tháng 8** — một con số vận hành cứng, có kỳ; vế bất lợi là **giá tham chiếu 225.500 vẫn cao hơn mục tiêu 3,44%** và mã **lệch mốc neo 31/12/2025 tới +32,96% — cao nhất trong ba mươi mã vốn hoá lớn nhất**. **Thứ ba, trong bản dự phóng chỉ số 11/10 có hai dòng nói hai mục tiêu khác nhau cho mã này và báo cáo này không làm phẳng mâu thuẫn ấy:** mục 2.A ghi **218.000**, mục V.B.2 ghi **210.000**. Báo cáo này theo **218.000**, và căn cứ là số học của chính mục 2.A — dòng ấy ghi "giá tham chiếu 225.500 vẫn cao hơn mục tiêu 3,4%", và 3,44% chỉ khớp với 218.000 (so 210.000 thì khoảng cách phải là 7,38%). Dòng 210.000 ở V.B.2 là dòng **không tự khớp**, nên nó là chỗ sai, không phải một lần hạ mục tiêu. Độ tin cậy: trung bình (56%).

| Mốc | 31/12/2026 | 31/03/2027 | 30/06/2027 | 30/09/2027 |
|---|---:|---:|---:|---:|
| Giá mục tiêu (đồng) | **218.000** | 216.000 | 215.000 | 220.000 |
| So mức đóng cửa phiên tham chiếu 09/10 | **−3,33%** | −4,21% | −4,66% | −2,44% |

Giá đóng cửa **225,500 đồng** ngày 2026-10-09; biên độ 52 tuần 88,150 – 265,000 đồng (cao hơn đáy +155.8%, thấp hơn đỉnh -14.9%); khối lượng bình quân 30 phiên ~4 triệu cổ phiếu.

**Một thay đổi về nội dung định lượng của nấc này đã xảy ra mà báo cáo này không gây ra, và nó phải được nói chứ không được để ẩn.** Khung chỉ số của bản 11/10 là **1.760 cuối 2026 → 1.803 cuối quý 1/2027 → 1.915 cuối quý 2 → 1.841 cuối quý 3/2027**, trên nền tham chiếu 1.735,09. Cam kết cuối năm đã bị **hạ từ 1.795 (bản 05/10) về 1.760**, tức **−35 điểm**. Vì bốn mốc của mã này giữ nguyên, khoảng cách kém chỉ số **tự hẹp lại**: tới 31/12 còn **kém 4,8 điểm phần trăm** so **8,4 điểm** ở báo cáo 05/10; các mốc xa là kém **8,1 / 15,0 / 8,5 điểm**. Nói thẳng hậu quả: **nấc Giảm tỷ trọng của bản này nhẹ hơn nấc Giảm tỷ trọng của bản trước đúng 3,6 điểm phần trăm ở mốc cam kết, và phần nhẹ đi ấy đến từ việc chỉ số bị hạ, không từ một dữ kiện nào của doanh nghiệp.** Báo cáo này **không** sửa mục tiêu để bù lại, vì sửa một mục tiêu cổ phiếu để giữ một tỷ lệ tương đối, trong một ngày không có giá, là làm số cho đẹp. **Ràng buộc nội tại thì đã mất răng:** điều kiện *e* của bộ kiểm chỉ số canh riêng mã này ở ngưỡng đóng dưới 200.000 tới 30/11 (giá hiện cách **12,75%**) nhưng mức 1.780 mà nó quy định **cao hơn nền cam kết 1.760**, nên nó **vô hiệu về cơ chế** — dù nổ cũng không hạ được một điểm. Rủi ro cấu trúc từ một mã chiếm khoảng **14% vốn hoá tự do chuyển nhượng toàn sàn** không nhỏ đi vì điều đó; nó chỉ **không còn được bộ kiểm canh**.

## II. Luận điểm chính

- **Cái đã đổi so báo cáo 05/10 là một con số vận hành có kỳ, và nó là dữ kiện đầu tiên KIỂM được dòng dự phóng khó nhất của báo cáo này.** Bàn giao **23.624 ô tô điện tại Việt Nam tháng 9 (+17% so tháng 8)**, lũy kế **9 tháng 177.697 xe** *(Tin tức 10/10)*. Trừ nền 6 tháng **115.916 xe** mà TCBS công bố, quý 3 ra **61.781 xe**; tính độc lập từ nền VCI (6 tháng toàn cầu 128.662 xe, Việt Nam chiếm 90%) ra **61.901 xe** — hai phép đo lệch nhau 0,2%. So quý 2 (ước **63.197 xe** tại Việt Nam) thì quý 3 **giảm 2,2%**, tức **đi ngang, không tăng tốc**. Đây là lần đầu dòng doanh thu mảng công nghiệp ở §VI có một phép kiểm từ bên ngoài, và kết quả **ủng hộ giữ dòng ấy ở mức thấp** chứ không ủng hộ nâng.
- **Phép kiểm trên tạo ra một khác biệt định lượng rõ với đồng thuận, và đây là luận điểm trung tâm của bản này.** Dự phóng mảng công nghiệp cả năm 2026 của VCI là **163.992 tỷ** trong khi 6 tháng chỉ đạt **61.415 tỷ, bằng 37%** — hàm ý nửa cuối năm phải đạt **~51.300 tỷ mỗi quý**, tức **gần gấp rưỡi** mức quý 2. Dòng quý 3 của §VI hàm ý mảng này chỉ **khoảng 32.700 tỷ**, và con số bàn giao tháng 9 đứng về phía mức thấp. **Giới hạn của phép kiểm phải ghi:** 23.624 và 177.697 là **bàn giao tại Việt Nam**, còn dự phóng của VCI là **toàn cầu** — một đợt tăng tốc xuất khẩu vẫn có thể đóng phần chênh, nên đây là bằng chứng nghiêng, không phải bằng chứng đóng.
- **Mã góp âm nhiều nhất cửa sổ tham chiếu đúng trong cửa sổ nó công bố những hợp đồng lớn nhất, và cách đọc hợp lý là định giá đã hấp thụ hết tin dài hạn.** Mã góp **−10,629 điểm, bằng 44,3% toàn bộ mức giảm 23,99 điểm** của cửa sổ 07–09/10 và **nhiều hơn tổng mười ba mã góp âm tiếp theo cộng lại**; cụm Vingroup góp **−16,177 điểm = 66,0%** với độ rộng **0 trên 4 mã tăng**. Cùng cửa sổ: hợp đồng Alstom **200 đoàn tàu** cho đường sắt đô thị Hà Nội (83 đoàn sản xuất tại Pháp, **117 đoàn chuyển giao công nghệ lắp ráp trong nước**), nhà máy Hà Tĩnh đạt **hơn 62.000 xe trong chín tháng (+1.052%)**, công ty con niêm yết công bố siêu đô thị **9.171 ha, tổng vốn 36,6 tỷ đô-la Mỹ**. Ba dữ kiện cơ bản lớn và cả bốn mã đều giảm: với một mã đã lệch mốc neo **+32,96%**, tin tốt dài hạn **không còn là chất xúc tác giá**, trong khi phần phải trả — vốn đầu tư cho chính các dự án ấy — đứng trên nền chi phí vốn đang lên.
- **Chất lượng lợi nhuận quý 2 được bản VCI 31/07 (đọc toàn văn lần này) phân rã thành số, và phần phân rã ấy cùng chiều với nấc dưới trung tính.** Lợi nhuận quý 2 được đỡ bởi **lãi thanh lý đầu tư tài chính và chuyển nhượng công ty con 15,9 nghìn tỷ, trong đó khoảng hai phần ba đến từ chuyển nhượng tài sản mảng sản xuất của VinFast tại Việt Nam — "chủ yếu không bằng tiền"** — cộng **khoản tài trợ 7,5 nghìn tỷ từ Chủ tịch trong quý** (lũy kế **40,5 trên 50 nghìn tỷ** đã giải ngân đến cuối quý 2). Cùng kỳ, **biên từ hoạt động mảng công nghiệp xấu đi còn −95%** từ −63% quý 1 và −71% quý 2/2025, do doanh thu hoãn lại cao hơn, trích lập bảo hành và điều chỉnh giá trị hàng tồn kho. Một quý mà phần đỡ là lãi phi tiền mặt cộng tài trợ của cổ đông, còn phần lõi công nghiệp thì xấu đi, **không bác được luận điểm định giá**.
- **Lớp cung và nghĩa vụ trả nợ có ngày, trong khi vế thuận phần lớn không có ngày.** Nợ vay **356 nghìn tỷ** đi ngang so quý trước, **nợ ngoại tệ chưa phòng vệ chiếm 14,5%**; **đáo hạn 12 tháng tới 52,5 nghìn tỷ**, gồm **25,5 nghìn tỷ trái phiếu trong nước**, 8,1 nghìn tỷ vay hợp vốn và trái phiếu quốc tế, 19,0 nghìn tỷ vay ngân hàng *(VCI 31/07)*; lãi vay bình quân **10,9%**, kỳ hạn 3,2 năm, dòng tiền tự do 2026 dự phóng **âm 48.989 tỷ** *(TCBS 11/08)*. Đối trọng là nền kinh doanh thật mạnh — doanh số chưa ghi nhận **196.800 tỷ**, bán mới 6 tháng **148.100 tỷ**, nợ ròng trên EBITDA **2,2 lần** từ 3,3 lần năm 2023 — và chính nó là lý do nấc **không** ở Bán.
- **Bối cảnh ngành, ghi một lần và là bằng chứng yếu:** mô hình chu kỳ gắn mã này vào nhóm bất động sản với nhãn **Trung lập, hạng 8 trên 19**, sổ tay pha cho nhóm **+0,7%/tháng với n = 34 tháng và tỷ lệ thắng chỉ 47%** — tức gần như đồng xu, không đủ để một mình đổi bất cứ điều gì. Nhãn ngành **đứng trên** nấc của mã này một bậc, và lý do là đặc thù mã chứ không phải ngành: **tập trung cấu trúc trong rổ chỉ số, định giá trên 80 lần lợi nhuận trượt, và chất lượng lợi nhuận phụ thuộc lãi chuyển nhượng** đều là biến của riêng doanh nghiệp này. Không một con số mục tiêu hay dự phóng nào trong báo cáo này được chỉnh vì khối ngành.

## III. So sánh khuyến nghị

| Đơn vị | Ngày | Khuyến nghị | Giá mục tiêu |
|---|---|---|---:|
| **Báo cáo này** | 11/10/2026 | **GIẢM TỶ TRỌNG** (giữ nguyên) | **218.000 đ (31/12/2026)** |
| Báo cáo này | 05/10/2026 | GIẢM TỶ TRỌNG | 218.000 đ |
| Báo cáo này | 01/10/2026 | BÁN | 205.000 đ |
| TCBS | 11/08/2026 | Không đặt khuyến nghị (cập nhật kết quả quý 2) | Không công bố |
| VCI | 31/07/2026 | Không đổi dự phóng (báo cáo nhanh kết quả kinh doanh) | Không nêu trong báo cáo |
| VCI | 15/06/2026 | BÁN | 110.000 đ |
| SSI | 15/05/2026 | Phân bổ tỷ trọng thấp hơn chỉ số | Không công bố |

*Cửa sổ 60 ngày tới 11/10 **không có một báo cáo công ty chứng khoán nào** cho mã này: bản ngoài gần nhất là **11/08**, nay ở **tuần thứ chín**, và nó nằm **đúng một ngày** ngoài cửa sổ. Bảng giữ bảy dòng của kỳ trước. Điểm mới về nguồn: bản **VCI 31/07 được đọc TOÀN VĂN lần này** (báo cáo trước chỉ tham chiếu tên) và việc đọc trả về ba số dùng được ở §II và §VI — phân rã lãi tài chính 15,9 nghìn tỷ, biên hoạt động mảng công nghiệp −95% quý 2, và dự phóng cả năm 2026 (doanh thu **450.141 tỷ**, lợi nhuận trước thuế **47.187 tỷ**, lợi nhuận cổ đông mẹ **26.834 tỷ**); bản này **không đặt giá mục tiêu**, nên ô giá mục tiêu trong cơ sở dữ liệu được **giữ trống đúng**, không điền. Cả ba đơn vị bên ngoài đều nghiêng thận trọng; mốc duy nhất có số (VCI 110.000, tổng từng phần) thấp hơn giá tham chiếu **51,2%** — khác biệt khung định giá, không phải khác biệt về chiều.*

## IV. Rủi ro & điều kiện đảo chiều

- **Phép thử nặng nhất là kết quả quý 3, dự kiến cuối tháng 10, và nó cắt cả hai chiều trên SỐ TUYỆT ĐỐI.** Nền so sánh cực thấp (quý 3/2025 lợi nhuận cổ đông mẹ **640,2 tỷ**, lỗ gộp **7.290,0 tỷ**) nên mọi mức tăng phần trăm sẽ lớn bất kể chất lượng. Ngưỡng: lợi nhuận cổ đông công ty mẹ **dưới 3.500 tỷ** (thấp hơn dự phóng §VI 30%) → hạ mốc 31/12 về 205.000 và xét trả nấc **BÁN**; **từ 6.500 tỷ với thu nhập khác dưới 3.000 tỷ** — tức phần vượt đến từ hoạt động kinh doanh chứ không từ tài trợ — → xét nâng lên **GIỮ** ngay, không chờ hết cửa sổ.
- **Phản chứng về giá, cửa sổ mười phiên từ 12/10 (vế của bản 05/10, CHƯA thoả và không nhích được trong hai ngày cuối tuần):** mã **đóng trên 232.000 ba phiên** kèm hệ số khối lượng từ **1,3 lần**; **hoặc** khối ngoại mua ròng riêng mã cộng dồn **từ 400 tỷ đồng trong năm phiên** — phiên 09/10 mã **bị bán ròng 30,5 tỷ**, tức đang ở phía ngược của vế này. Hai vế cùng thoả thì xét nâng lên GIỮ; một vế thì giữ nấc.
- **Ngưỡng 200.000 — cách giá tham chiếu 12,75%, và nó đã MẤT RĂNG về cơ chế nên phải tự canh.** Cụm Vingroup góp **−7,060 điểm phiên 08/10, cách ngưỡng −8 chỉ 0,94 điểm**. Vì điều kiện *e* không còn hạ được cam kết, báo cáo này tự đặt lại ngưỡng cho riêng mã: **một phiên đóng dưới 200.000, hoặc hai phiên liên tiếp mã góp âm trên 4 điểm**, thì hạ bốn mốc về 205.000 / 203.000 / 202.000 / 207.000 và xét trả nấc Bán — bất kể bộ kiểm chỉ số có nổ hay không.
- **Tái cấp vốn, mảng công nghiệp và phân kỳ dòng vốn ngoại:** một đợt tái cấp vốn trong phần **25,5 nghìn tỷ trái phiếu trong nước đáo hạn 12 tháng** bị hoãn; **hoặc** quý 3 cho thấy biên hoạt động mảng công nghiệp **không thu hẹp** từ mức −95% của quý 2 dù mô hình gia công đã chạy từ tháng 6/2026; **hoặc** chiều ngược: phân kỳ đang đo được ở cụm — công ty con niêm yết được **khối ngoại mua ròng 161,7 tỷ, mạnh nhất sàn phiên 09/10**, trong khi mã này bị bán ròng — nếu dòng mua ấy lan sang mã mẹ trong ba phiên thì đó là **tín hiệu cần xét nâng trước hạn**, chưa phải tín hiệu đảo chiều.

## V. Dữ liệu nền

- **Kết quả kinh doanh quý 2/2026 (đơn quý, tỷ đồng):** doanh thu 117.568,4 (**+153,3%** so cùng kỳ) · lợi nhuận gộp 29.496,1 (biên 25,1%) · lợi nhuận thuần hoạt động kinh doanh 16.000,1 · lợi nhuận trước thuế 22.863,4 · lợi nhuận sau thuế 15.294,2 · **lợi nhuận cổ đông công ty mẹ 8.711,9** (cùng kỳ lỗ 940,9). Quý 1/2026: 104.352,0 / 25.937,6 / 5.084,5 / 11.536,7 / 5.610,8 / 7.276,0. **Nền của quý sắp công bố — quý 3/2025:** 39.135,1 / **−7.290,0** / 4.829,5 / 4.024,4 / 3.025,3 / **640,2**. ⚠ Chênh lệch đã ghi từ bản trước và chưa đổi: dòng lợi nhuận cổ đông mẹ quý 2 theo dữ liệu tài chính cơ bản là **8.711,9 tỷ** còn số doanh nghiệp công bố (TCBS và VCI đều dùng) là **~10.000 tỷ** — lệch do kỳ soát xét; bảng đơn quý dùng số cơ sở dữ liệu, phần dẫn lại báo cáo ngoài dùng số công bố.
- **Định giá và bảng cân đối (quý 2/2026, tính tại mức đóng cửa phiên tham chiếu 09/10):** lãi cơ bản trượt 2.764,1 đ · giá trị sổ sách 24.872,7 đ → **P/E 81,6 lần · P/B 9,07 lần** (so 83,9 và 9,33 lần ở báo cáo 05/10 — **rẻ đi 2,8% thuần do giá**, không do lợi nhuận) · ROE 11,1% · ROA 1,6% · nợ phải trả trên vốn chủ **5,83 lần**. Tổng tài sản 1.309.346,5 tỷ · vốn chủ 191.669,6 tỷ · tồn kho 284.664,8 tỷ · tiền 76.396,7 tỷ · vay ngắn hạn 135.759,4 tỷ · tiền ròng **âm 22.917,5 tỷ**. Lưu chuyển tiền quý 2: kinh doanh +22.519,6 · đầu tư −78.997,4 · tài chính +77.861,3 → **dòng tiền tự do âm 2.334,4 tỷ**.
- **Giá và khối lượng — TOÀN BỘ của phiên tham chiếu 09/10, không phải của ngày phát hành:** mở 227.800 / cao 229.000 / thấp 225.500 / **đóng 225.500 (−1,10%)** — đóng **đúng mức thấp nhất phiên**; khối lượng 3.032.200 cổ phiếu, **hệ số 1,18 lần** nền mười phiên; giá trị giao dịch **688,0 tỷ đồng**; **khối ngoại bán ròng 30,5 tỷ**. Cả cửa sổ ba phiên 07–09/10: **−2,80%** (230.000 → 228.000 → 225.500). Lệch mốc neo 31/12/2025 (169.600) **+32,96% — cao nhất trong ba mươi mã vốn hoá lớn nhất**; thấp hơn đỉnh đóng cửa 256.100 (04/09) **11,9%**.
- **Trigger (bản dự phóng chỉ số 11/10): TT** (4 bản tin trong hai ngày cuối tuần — đứng thứ tư toàn danh mục) · **SK** (bàn giao 23.624 ô tô điện tháng 9) · **NG** (cụm Vingroup bị **hạ xuống dưới trung tính**, độ rộng 0 trên 4). **Trống: MG** — bảng báo cáo công ty chứng khoán của cả cửa sổ chỉ có một dòng vĩ mô không gắn mã, bảng khuyến nghị trống · **NB** — không phát sinh mới. **KHÔNG QUÉT: KL · BD · NEO** — ba dấu hiệu này cần giá đóng cửa của chính ngày phát hành và ngày 11/10 là Chủ nhật, nên con số lệch mốc neo +32,96% nêu trên là **dữ kiện của phiên 09/10, không phải một lần quét mới**. **Tín hiệu kỹ thuật: KHÔNG có** — hàm tín hiệu không trả dòng cho cả bốn mã của cụm, **phiên thứ năm liên tiếp**; quyết định giữ nấc này không có vế kỹ thuật xác nhận chéo, và khoảng trống được ghi ra thay vì bỏ qua. ⚠ Cả bốn bản tin cuối tuần được gán nhãn cảm xúc tích cực (điểm 8,25–9,60) nhưng hai bản **không mang số của doanh nghiệp** (xếp hạng tài sản tỷ phú theo Forbes; mở rộng chuỗi giá trị giải trí quy mô 3,4 tỷ đô-la Mỹ tới 2030) và một bản là bài chung về thị trường tháng 10 — nên **nhãn cảm xúc không được dùng** làm căn cứ; chỉ **một trong bốn bản** chứa dữ kiện định lượng được.

## VI. Dự phóng 4 quý tới

Quý thực tế mới nhất vẫn là quý 2/2026; bốn quý dự phóng liên tiếp ngay sau đó như sau (tỷ đồng).

<!-- forecast-table:start -->

| Chỉ tiêu | Q3F/2026 | Q4F/2026 | Q1F/2027 | Q2F/2027 |
|---|---:|---:|---:|---:|
| Doanh thu | 84.400 | 143.700 | 112.000 | 128.000 |
| LN gộp | 17.300 | 31.700 | 24.600 | 29.400 |
| LN thuần HĐKD | 3.000 | 3.600 | 9.500 | 12.400 |
| LNTT | 7.200 | 8.200 | 11.500 | 15.000 |
| LN cổ đông cty mẹ | 5.000 | 5.600 | 6.400 | 8.000 |

<!-- forecast-table:end -->

**Cả năm 2026 của báo cáo này: doanh thu 450.000 tỷ, lợi nhuận trước thuế 49.800 tỷ, lợi nhuận cổ đông công ty mẹ 26.588 tỷ — GIỮ NGUYÊN hai mươi ô so bảng 05/10, nhưng lần này việc giữ nguyên có một BẰNG CHỨNG mới đứng sau chứ không chỉ là một chỗ không có dữ kiện.** Phần dư nửa cuối năm (228.100 tỷ doanh thu trên nền 6 tháng thực 221.920,4 tỷ) vẫn phân bổ **37/63 chứ không chia đều**, vì quý 4 chiếm 80,6% doanh thu nửa cuối 2025; biên gộp đặt 20,5% và 22,1%. **Bằng chứng mới là con số bàn giao tháng 9:** quý 3 ra **61.781–61.901 xe tại Việt Nam, giảm 2,2% so quý 2** — tức dòng doanh thu mảng công nghiệp quý 3 nên **đi ngang quanh 32.700 tỷ**, chứ không bước lên mức **~51.300 tỷ mỗi quý** mà dự phóng cả năm 163.992 tỷ của VCI hàm ý cho nửa cuối năm. Đây là lần đầu dòng khó nhất của bảng được kiểm bằng dữ liệu vận hành, và phép kiểm đứng về phía mức thấp; giới hạn đã nêu ở §II là con số bàn giao chỉ phủ thị trường Việt Nam. Mức 26.588 tỷ vẫn nằm **giữa dự phóng TCBS (~26.600 tỷ, lãi mỗi cổ phần 3.432 đồng, ROE ~17%) và VCI (26.834 tỷ)** — hội tụ của ba khung độc lập. **Để ngoài cơ sở, như giá trị tuỳ chọn:** phần doanh thu xuất khẩu xe có thể đóng chênh lệch so đồng thuận; hiệu ứng kế toán thương vụ Ngọc Hồi; **9,5 nghìn tỷ còn lại** trong cam kết tài trợ 50 nghìn tỷ của Chủ tịch nếu được giải ngân trước 31/12/2026; và hợp đồng 200 đoàn tàu — ghi nhận doanh thu của nó **chưa có mốc thời gian công bố** nên **không một đồng nào** được đưa vào bốn cột.

## VII. Nguồn

- **Báo cáo công ty chứng khoán:** cửa sổ 60 ngày tới 11/10 **không có báo cáo mới nào** cho mã này. **VCI 31/07/2026** — *"VIC – Doanh thu mảng BĐS tăng trưởng mạnh và khoản lãi từ việc chuyển nhượng mảng sản xuất của VinFast giúp bù đắp khoản lỗ mảng công nghiệp cao hơn dự kiến trong quý 2/2026"*, **đọc toàn văn lần này (8.586 ký tự)**: lợi nhuận cổ đông mẹ quý 2 **10,0 nghìn tỷ** (+37% so quý trước, so lỗ 941 tỷ quý 2/2025); 6 tháng **17,3 nghìn tỷ (+186%)**, hoàn thành **64%** dự phóng năm; lãi thanh lý đầu tư và chuyển nhượng công ty con **15,9 nghìn tỷ** (≈2/3 từ chuyển nhượng mảng sản xuất VinFast tại Việt Nam, **chủ yếu không bằng tiền**); tài trợ của Chủ tịch **7,5 nghìn tỷ** trong quý, **lũy kế 40,5 / 50 nghìn tỷ**; nghỉ dưỡng doanh thu quý 2 **3,45 nghìn tỷ (+24%)**, lợi nhuận hoạt động 505 tỷ (+172%); bàn giao quý 2 **70.085 ô tô điện toàn cầu (+96%)** và 286.039 xe máy điện, 6 tháng **128.662 xe (+78%, Việt Nam 90%)** và 429.175 xe máy điện (+275%); **biên hoạt động mảng công nghiệp −95% quý 2** (so −63% quý 1, −71% quý 2/2025), biên gộp 6 tháng −45% (điều chỉnh −29%); nợ vay **356 nghìn tỷ**, ngoại tệ chưa phòng vệ **14,5%**, **đáo hạn 12 tháng 52,5 nghìn tỷ** (trái phiếu trong nước 25,5 · vay hợp vốn và trái phiếu quốc tế 8,1 · ngân hàng và khác 19,0); dự phóng 2026 doanh thu **450.141 tỷ** / lợi nhuận trước thuế **47.187 tỷ** / lợi nhuận sau thuế 26.536 tỷ / **cổ đông mẹ 26.834 tỷ (+136%)**, mảng công nghiệp **163.992 tỷ** (6 tháng đạt 37%); **không đặt khuyến nghị, không giá mục tiêu**. **TCBS 11/08/2026** — *"Báo cáo cập nhật KQKD Quý II/2026 – VIC"*, đã đọc toàn văn ở bản 05/10, **không đọc lại lần này**, các số dẫn lại: nợ vay 356 nghìn tỷ với **37% trái phiếu trong nước cần tái cấp vốn**, lãi bình quân **10,9%** kỳ hạn 3,2 năm, nợ ròng/EBITDA **2,2 lần**, doanh số chưa ghi nhận **196.800 tỷ**, bán mới 6 tháng **148.100 tỷ**, giao **115.916 xe** 6 tháng (thị phần ~35%), lỗ gộp công nghiệp 6 tháng 27.600 tỷ (biên −33,1%), dự phóng 2026 lợi nhuận cổ đông mẹ **~26.600 tỷ** / lãi mỗi cổ phần 3.432 đ / ROE ~17% / **dòng tiền tự do âm 48.989 tỷ**; **không khuyến nghị, không giá mục tiêu**, khuyến cáo *"không nên giải ngân ở vùng giá cao"* phát tại giá 208.500. Tham chiếu xa hơn, không đọc lại: VCI 15/06/2026 (BÁN, 110.000 đ, tổng từng phần), SSI 15/05/2026.
- **Tin tức cửa sổ 10–11/10 (bốn bản, toàn bộ được đọc):** bàn giao **23.624 ô tô điện tại Việt Nam tháng 9/2026, +17% so tháng 8**, lũy kế 9 tháng **177.697 xe** (ngày 10/10) — **bản duy nhất mang số dùng được**; xếp hạng tài sản 5 tỷ phú Việt Nam 48,4 tỷ đô-la Mỹ theo Forbes (không phải dữ kiện doanh nghiệp); mở rộng chuỗi giá trị giải trí trong một thị trường dự báo 3,4 tỷ đô-la Mỹ tới 2030 (không có số của doanh nghiệp, không có mốc thời gian); bài chung về chứng khoán tháng 10 chờ kết quả quý 3 (ngày 11/10).
- **Bản tin thị trường 10/10:** bản gộp cuối tuần **không chứa dòng nào về mã này** — toàn bộ nội dung doanh nghiệp là việc một công ty con của PVT bác bỏ thông tin tàu bị tấn công tại eo biển Hormuz. Ghi ra để không ai đọc phần §II như thể có một bản tổng kết phiên đứng sau.
- **Dữ liệu tài chính cơ bản và dữ liệu giao dịch:** kết quả kinh doanh, bảng cân đối, lưu chuyển tiền tệ và chỉ số theo quý đến quý 2/2026 (26 quý); giá – khối lượng theo phiên đến **09/10/2026** (không có dòng cho 10 và 11/10); khuyến nghị lịch sử của TCBS — gần nhất **04/08/2026, mức trung lập, không giá mục tiêu**, nguyên văn *"nhà đầu tư nên thận trọng và ưu tiên chờ đợi những nhịp điều chỉnh hoặc vùng giá hấp dẫn hơn"*.
- **Bản dự phóng chỉ số 11/10/2026:** mục 2.A — mã xếp **thứ năm trong năm mã bắt buộc soạn**, dấu hiệu TT · SK · NG, **Δ-KN = (giữ nấc)**, mục tiêu **218.000**; mục V.B.2 — cụm Vingroup **hạ xuống dưới trung tính**, mã góp −10,629 điểm bằng 44,3% mức giảm cửa sổ, ⚠ dòng này ghi mục tiêu **210.000** **không khớp** với số học của chính mục 2.A (xem §I); mục 1 — cam kết cuối năm **hạ về 1.760**, điều kiện *e* canh riêng mã này **không thoả và VÔ HIỆU về cơ chế** (1.780 > 1.760); mục 3 — khung chỉ số **1.760 (31/12/2026) → 1.803 (31/03/2027) → 1.915 (30/06/2027) → 1.841 (30/09/2027)** trên nền tham chiếu 1.735,09; mục V.B.1.c — bốn lớp cung có ngày của cửa sổ, **không lớp nào thuộc mã này**.
- **Triển vọng ngành theo mô hình chu kỳ (phiên 09/10/2026):** nhóm bất động sản — nhãn **Trung lập, hạng 8/19**; pha vĩ mô **Tăng trưởng nóng** (tháng 09/2026) hướng tới Phục hồi; sổ tay pha **+0,7%/tháng, n = 34 tháng, tỷ lệ thắng 47%**; sức mạnh tương đối **59 (giảm 17 trong 20 phiên)**. Dùng **đúng một bullet** ở §II làm bối cảnh; **không** là cơ sở của khuyến nghị, giá mục tiêu hay dự phóng §VI.
- **Báo cáo trước:** 05/10/2026 — GIẢM TỶ TRỌNG 218.000 đ; 01/10/2026 — BÁN 205.000 đ; 20/09/2026 — GIẢM TỶ TRỌNG 232.000 đ; 18/09/2026 — GIẢM TỶ TRỌNG 232.000 đ.
