# VCK — khởi tạo ở mức giữ: chất lượng lợi nhuận là lý do không đứng dưới trung tính; giá đã trả cho chất lượng ấy là lý do chưa lên tăng tỷ trọng

> **Coverage initiation — chưa có báo cáo phân tích riêng mã của công ty chứng khoán nào trong cửa sổ 60 ngày** (và cũng chưa có trong toàn bộ dữ liệu lưu trữ). Luận điểm dưới đây dựng từ báo cáo tài chính quý (Dữ liệu tài chính cơ bản), dữ liệu giá – khối lượng – dòng vốn ngoại, sáu báo cáo ngành/chỉ số có nhắc tới mã (HSC 02/07, HSC 22/07, HSC 26/08, VCI 05/08, IVS 22/08, SHS 07/08 — đọc toàn văn phần liên quan) và các bản tin thị trường. Không suy diễn từ nguồn không có.

## I. Khuyến nghị

**GIỮ — khởi tạo coverage, mục tiêu cuối 2026 ở 31.500 đồng.** Ba dữ kiện dựng nên quan điểm. Thứ nhất, **đây là mã có chất lượng lợi nhuận tốt nhất nhóm chứng khoán tại thời điểm này**: lợi nhuận trước thuế sáu tháng **2.925,4 tỷ (+62,8% cùng kỳ), bằng 50,9% kế hoạch 5.750 tỷ**; suất sinh lời vốn chủ bốn quý **14,4%** — cao hơn TCX 13,3%, VND 12,6%, SSI 11,8%, VCI 8,5% — trên nền hệ số nợ trên vốn chủ chỉ **0,53 lần** sau khi trả bớt 6,2 nghìn tỷ nợ ngắn hạn trong quý 2 *(Dữ liệu tài chính cơ bản)*. Thứ hai, **lịch chất xúc tác trùng với mô hình kinh doanh**: mã được thêm vào VNFIN Lead từ 03/08 *(HSC 22/07)* và nằm trong danh sách 27 mã vào rổ FTSE thị trường mới nổi hiệu lực 21/09 *(HSC 26/08)*; bản dự phóng chỉ số đặt ngày 21/09 ở độ tin cậy cao nhất toàn đường (68%, hạ từ 82% của bản trước sau khi ước tính dòng vốn thụ động cả bốn đợt nâng hạng bị cắt về 913 triệu đô la Mỹ — riêng đợt hiệu lực 21/09 chỉ 91,3 triệu). Thứ ba — và đây là phần ghìm khuyến nghị ở trung tính — **giá đã trả trước cho hai điều trên**: bội số sổ sách **2,38 lần** trên giá trị sổ sách 12.816 đồng/cp, so 1,60 lần của SSI, 1,51 lần của VCI, khoảng 1,5 lần trung bình ngành *(bảng theo dõi khuyến nghị bên thứ ba 31/07)*; thị phần môi giới HOSE quý 2 **12,61%, mất 2,71 điểm phần trăm so quý 1**; lợi nhuận quý 2 **giảm 10,9% so quý 1**; và giá trị giao dịch bình quân của chính mã đã co từ 138,5 tỷ/phiên trong quý 2 xuống 64,7 tỷ/phiên trong tháng 8. Mục tiêu 31.500 đồng tương đương **2,3 lần giá trị sổ sách ước cuối 2026 (~13.700 đồng/cp)** và 17 lần thu nhập 2026 dự phóng — giữ nguyên mức chiết khấu nhẹ so bội số hiện tại vì suất sinh lời vốn chủ sau pha loãng IPO khó vượt 15% trong năm nay. Mức độ tin cậy: **trung bình (~55%)**.

| Mốc | 30/06/2026 | 30/09/2026 | 31/12/2026 | 31/03/2027 |
|---|---:|---:|---:|---:|
| Giá mục tiêu (đồng) | 33.100 (đã qua — đóng cửa thực) | 31.000 | **31.500** | 32.500 |
| So giá hiện tại | — | +1,6% | +3,3% | +6,6% |

Giá đóng cửa **30,400 đồng** ngày 2026-08-27; biên độ 52 tuần 26,313 – 38,100 đồng (cao hơn đáy +15.5%, thấp hơn đỉnh -20.2%); khối lượng bình quân 30 phiên ~2 triệu cổ phiếu.

Đường mục tiêu đặt cạnh khung chỉ số của bản dự phóng hiện hành (chỉ số 1.821,32 ngày 26/08 → 1.853 ngày hiệu lực FTSE 21/09 → 1.838 cuối quý 3 → đỉnh năm 1.888 ngày 06/11 → **1.836 cam kết cuối năm**, tức gần như đi ngang). Mã đi **nhỉnh hơn chỉ số khoảng 1–3 điểm phần trăm ở mỗi mốc** — phần vượt trội đến từ tăng trưởng lợi nhuận hai chữ số và hai lần vào rổ chỉ số, nhưng bị chặn bởi bội số đã cao. Mốc 30/09 thấp hơn mốc 21/09 hàm ý dòng bán theo tin sau ngày hiệu lực là kịch bản cơ sở của bản dự phóng chỉ số; mốc 31/03/2027 nhích lên nhờ đợt phân bổ FTSE thứ hai (22/03/2027, 20%) và giá trị sổ sách tích luỹ thêm hai quý.

## II. Luận điểm chính

- **Động cơ lợi nhuận đã đổi từ môi giới sang cho vay ký quỹ, và động cơ mới bền hơn với thanh khoản thị trường.** Doanh thu hoạt động quý 2 đạt **2.353,8 tỷ (+36,6% cùng kỳ)** và lợi nhuận trước thuế **1.378,4 tỷ (+56,8%)** trong một quý mà giá trị khớp lệnh bình quân HOSE giảm 30% so quý 1 xuống 22,2 nghìn tỷ/phiên *(Dữ liệu tài chính cơ bản; Bản tin thị trường 22/07)*. Nguồn bù đắp là ký quỹ: dư nợ **~31,3 nghìn tỷ cuối quý 2, +39% từ đầu năm**, đứng thứ tư toàn thị trường sau TCX 51,5 / SSI 40,5 / VPX 38,2 nghìn tỷ, doanh thu ký quỹ tăng ~95% cùng kỳ, lãi suất cho vay nhích từ 14% lên 15% *(Bản tin thị trường 21–22/07)*. Với vốn chủ 31.206 tỷ, **tỷ lệ dư nợ trên vốn chủ mới 100% so trần 200%** — dư địa nhân đôi dư nợ mà không cần tăng vốn, và đó là lý do sáu tháng đã hoàn thành 51% kế hoạch lợi nhuận dù mới 42% kế hoạch doanh thu.
- **Bảng cân đối vừa được làm nhẹ trong quý 2 — vừa là điểm cộng vừa là lý do lợi nhuận giảm so quý 1.** Nợ ngắn hạn **16.808 → 10.639 tỷ**, tổng tài sản **53.217 → 47.889 tỷ**, tiền và tương đương **6.162 → 3.360 tỷ**; dòng tiền kinh doanh quý 2 dương 3.426 tỷ sau khi âm 6.396 tỷ quý 1, dòng tài chính âm 6.169 tỷ *(Dữ liệu tài chính cơ bản)*. Cách đọc: công ty không tìm được chỗ đặt vốn IPO sinh lời hơn chi phí vay khi thanh khoản thị trường co lại, nên trả bớt nợ — hệ quả là **suất sinh lời trên tài sản lên 9,4% nhưng suất sinh lời vốn chủ chỉ 14,4%** (trước IPO là 22–24%); lợi nhuận quý 2 giảm 10,9% so quý 1 là hệ quả của cùng một nguyên nhân. Bản chất vấn đề của mã hiện nay là **tốc độ triển khai vốn**, không phải chất lượng tài sản.
- **Thị phần đang mất, và đó là biến số phải theo dõi sát hơn cả lợi nhuận.** Thị phần môi giới HOSE quý 2 **12,61%, giảm 2,71 điểm phần trăm so quý 1** dù vẫn giữ vị trí số một từ 2019, nguyên nhân là "áp lực cạnh tranh từ các công ty chứng khoán mới và xu hướng giảm phí" *(bảng theo dõi khuyến nghị bên thứ ba 17/07)*. Bối cảnh ngành xác nhận áp lực này có cấu trúc: các công ty chứng khoán thuộc ngân hàng (TCX, VPX, LPS vừa niêm yết 18/08, thêm một đơn vị chuẩn bị IPO quý 4) đóng góp 18,7 nghìn tỷ vào mức tăng dư nợ ký quỹ toàn thị trường quý 2 *(Bản tin thị trường 22/07, 25/08; Tin tức 22/08)*. Sản phẩm quản lý danh mục VPS Smart Indexing ra mắt 11/08 *(Tin tức 11/08)* là nỗ lực chuyển từ phí giao dịch sang phí quản lý tài sản, nhưng chưa có số để đưa vào dự phóng.
- **Hai lần vào rổ chỉ số là chất xúc tác thật nhưng nhỏ về tiền, lớn về vị thế.** VNFIN Lead: được thêm từ 03/08 nhờ vốn hoá tự do chuyển nhượng 39,3 nghìn tỷ (tỷ lệ tự do chuyển nhượng 30%), tỷ trọng ban đầu khoảng 0,6%, quỹ ETF theo dõi chỉ số chỉ mua ~66,8 nghìn cổ phiếu *(HSC 02/07, 22/07)*. FTSE: mã thuộc nhóm vốn hoá nhỏ, vốn hoá 3.100 triệu USD tại 30/06; HSC ước dòng vốn thụ động cả lộ trình **21,2 triệu USD (2,3% tổng 913 triệu USD), đợt 1 ngày 21/09 chỉ 2,1 triệu USD — khoảng 0,5 ngày giao dịch**; HSC ghi "Không khuyến nghị" cho mã *(HSC 26/08)*. VCI xác nhận mã vượt ngưỡng vốn hoá khả dụng 483 triệu USD trong khi VPX, GEL, HPA chưa đạt *(VCI 05/08)*; IVS xếp "Add to Small" *(IVS 22/08)*. Giá trị thực của việc vào rổ với một công ty môi giới bán lẻ nằm ở **dòng tiền thị trường sau nâng hạng chảy qua nền tảng có 12,6% thị phần**, chứ không ở 2,1 triệu USD mua trực tiếp; chính công ty ước dòng vốn thụ động toàn thị trường có thể tới ~2,4 tỷ USD *(Tin tức 25/08)* — cao hơn hẳn kịch bản cơ sở 913 triệu USD của HSC.
- **Dòng tiền ngoại chưa chọn mã và giá đi sau chỉ số từ đầu năm.** Khối ngoại **bán ròng 82,0 tỷ trong 22 phiên gần nhất**, gồm −42,0 tỷ phiên 13/08 (giá −4,22%) và −31,3 tỷ phiên 21/08 (bán vào nhịp tăng +4,47%); sở hữu nước ngoài chỉ **~3,5%** trên room 100% *(dữ liệu dòng vốn ngoại)*. Giá **−2,6% so mốc neo 31/12/2025 (thang đã điều chỉnh cổ phiếu thưởng 60% ngày 10/03) trong khi chỉ số +2,1%**, −7,9% so cuối quý 2 và −19,5% so đỉnh đóng cửa 37.900 ngày 08/04. Điểm sáng kỹ thuật: phiên 21/08 tăng 4,47% trên **hệ số khối lượng 2,65 lần** kèm tín hiệu MACD chuyển nâng tỷ trọng, và phiên 24/08 có **lô thoả thuận 5,09 triệu cổ phiếu trị giá 157,8 tỷ (~31.000 đồng/cp)** — nhưng giá vẫn nằm dưới đường trung bình 50 phiên (~31.300) và 100 phiên (~32.700), tức nhịp hồi từ đáy 28.350 (27/07) mới lấy lại một phần.

## III. So sánh khuyến nghị

| Đơn vị | Ngày | Khuyến nghị | Giá mục tiêu | Luận điểm |
|---|---|---|---:|---|
| **Báo cáo này** | 27/08/2026 | **GIỮ** *(khởi tạo)* | **31.500 đ (31/12/2026)** | Suất sinh lời vốn chủ cao nhất nhóm, ký quỹ +39% từ đầu năm, hai lần vào rổ chỉ số; chặn trên là 2,38 lần sổ sách, thị phần −2,7 điểm, thanh khoản thị trường −30% |
| *(không có báo cáo phân tích riêng mã của công ty chứng khoán nào trong 60 ngày)* | — | — | — | — |

**Phổ bên ngoài không có neo giá mục tiêu nào cho mã.** HSC nhắc mã trong ba báo cáo chỉ số (02/07, 22/07, 26/08) nhưng ghi "Không khuyến nghị, N/a"; SHS liệt kê "VPS (VCK): BOM TẤN IPO CUỐI NĂM" trong danh mục theo dõi của báo cáo chiến lược 07/08 mà không có giá mục tiêu. Bảng theo dõi khuyến nghị của bên thứ ba giữ "quan sát thêm" liên tục năm lần (26/02 → 31/07) với cùng một lý do — bội số sổ sách dự phóng 2,1–2,6 lần cao hơn trung bình ngành 1,5–2,1 lần. Bản tin thị trường 22/07 dẫn lại một đơn vị phân tích nước ngoài đánh giá mã "hấp dẫn ở 2 lần sổ sách", dự báo lợi nhuận ròng **+37% năm 2026 và +23% năm 2027**, suất sinh lời vốn chủ trên 16% — báo cáo này không xác minh được bản gốc nên chỉ ghi nhận. **Dự phóng lợi nhuận 2026 của báo cáo này (+26%) thấp hơn con số +37% ấy** vì không kỳ vọng thanh khoản thị trường quý 3 quay lại mức quý 1, và vì thị phần đang giảm.

## IV. Rủi ro & điều kiện đảo chiều

- **Điều kiện nâng lên TĂNG TỶ TRỌNG — một trong hai vế:** (i) lợi nhuận trước thuế quý 3 (hạn công bố 30/10) **từ 1.450 tỷ trở lên** — vượt quý 2 dù thanh khoản thấp hơn, chứng minh động cơ ký quỹ đã át được môi giới — **kèm thị phần HOSE quý 3 từ 13% trở lên** (chặn được đà mất thị phần); hoặc (ii) giá đóng cửa dưới **27.000 đồng** (~2,0 lần sổ sách ước cuối 2026, mức mà hai đơn vị bên ngoài gọi là hấp dẫn) mà không đi kèm cú sốc lợi nhuận — khi đó biên tăng giá tới mục tiêu vượt 15%.
- **Điều kiện hạ về GIẢM TỶ TRỌNG:** lợi nhuận trước thuế quý 3 **dưới 1.150 tỷ** (quý thứ hai giảm liên tiếp, −17% so quý 2, xác nhận vốn IPO không được triển khai); **hoặc** thị phần HOSE quý 3 **dưới 11,5%**; **hoặc** đóng cửa dưới **28.350 đồng** (đáy đóng cửa 27/07) kèm khối lượng vượt trung bình mười phiên — toàn bộ nhịp hồi tháng 8 bị xoá; **hoặc** ngày hiệu lực FTSE 21/09 trượt lịch (phần 32% còn lại của bản dự phóng chỉ số).
- **Rủi ro thanh khoản thị trường là rủi ro lớn nhất vì môi giới bán lẻ cộng ký quỹ chiếm 76% thu nhập hoạt động.** Giá trị khớp lệnh HOSE các phiên cuối tháng 8 chỉ 15,3–16,4 nghìn tỷ so 22,2 nghìn tỷ bình quân quý 2 và trên 30 nghìn tỷ quý 1 *(Bản tin thị trường 22/07, 24/08, 26/08)*. Với thị phần 12,6%, **mỗi 10% giảm giá trị giao dịch toàn thị trường lấy đi khoảng 60–80 tỷ lợi nhuận trước thuế một quý**; kịch bản quý 3 trong §VI đã giả định thanh khoản thấp hơn quý 2 khoảng 20%.
- **Rủi ro bội số: 2,38 lần sổ sách với suất sinh lời vốn chủ 14% là mức thị trường chỉ trả cho người dẫn đầu.** Mỗi 0,1 lần bội số tương đương ~1.300 đồng/cp (4% giá). Nếu suất sinh lời vốn chủ không vượt 15% khi thanh khoản phục hồi — hoặc nếu cuộc đua giảm phí kéo thị phần xuống thêm — bội số về mức 2,0 lần của nhóm dẫn đầu còn lại (TCX 2,53 / HCM 2,44 là ngoại lệ có câu chuyện riêng) tương đương giá ~27.000. Chiều ngược, lãi suất liên ngân hàng qua đêm quay lại trên 6% hai kỳ liên tiếp (ngưỡng của bản dự phóng chỉ số) sẽ thu hẹp biên ký quỹ dù dư nợ trên vốn chủ mới 100% — mã chịu ít hơn các mã đòn bẩy cao, nhưng không miễn nhiễm.

## V. Dữ liệu nền

- **Kết quả kinh doanh quý đơn lẻ (đến quý 2/2026 — tỷ đồng):** doanh thu hoạt động **2.353,8** (+36,6% cùng kỳ, −6,6% so quý trước) · lợi nhuận gộp 1.727,0 · lợi nhuận thuần hoạt động kinh doanh 1.378,4 · lợi nhuận trước thuế **1.378,4** (quý 2/25: 878,9) · lợi nhuận cổ đông công ty mẹ **1.104,4** (+57,1%). Quý 1/2026: doanh thu 2.519,2 (+71,6%) · lợi nhuận trước thuế 1.546,9 · lợi nhuận cổ đông 1.235,2 (+68,1%). Luỹ kế sáu tháng: doanh thu **4.873,0** · lợi nhuận trước thuế **2.925,4** (+62,8%) · lợi nhuận cổ đông **2.339,6**. Cả năm 2025 để đối chiếu: 8.267,3 · 4.471,4 · 3.578,7; năm 2024: 6.466,3 · 3.153,7 · 2.518,8. Kế hoạch 2026 (đại hội 15/04): doanh thu 11.500 tỷ (+39%), lợi nhuận trước thuế 5.750 tỷ (+29%) *(Dữ liệu tài chính cơ bản; bảng theo dõi khuyến nghị bên thứ ba 15/04)*.
- **Định giá & sinh lời (quý 2/2026, chỉ số bốn quý gần nhất):** thu nhập trên cổ phiếu **1.840 đồng** · giá trị sổ sách **12.816 đồng/cp** · ROE **14,4%** · ROA 9,4% · biên gộp 63,1% · biên sau thuế 45,0% · nợ trên vốn chủ **0,53 lần** (từ 0,77 cuối quý 1). Tại giá tham chiếu của báo cáo: **P/E khoảng 16,6 lần; P/B khoảng 2,38 lần**; thu nhập 2026 dự phóng 1.858 đồng/cp → P/E dự phóng ~16,4 lần. Vốn chủ 31.206,3 tỷ; tổng tài sản 47.889,3 tỷ; tiền 3.359,6 tỷ; nợ vay ngắn hạn 10.639,3 tỷ; **2.434,9 triệu cổ phiếu** niêm yết (vốn điều lệ 24.349 tỷ sau IPO 10/2025 và thưởng 60% tháng 3/2026); vốn hoá khoảng 74.300 tỷ; sàn HOSE từ 16/12/2025. Không có sự kiện cổ tức tiền mặt nào trong dữ liệu sự kiện.
- **Giá & khối lượng (thang đã điều chỉnh cổ phiếu thưởng 60%, ngày không hưởng quyền 10/03):** 31.313 (mốc neo 31/12/2025) → 33.750 (31/03) → **33.100 (30/06)** → 31.000 (31/07) → 29.500 (13/08, −4,22% kèm khối ngoại bán 42 tỷ) → 27/08. Đỉnh 52 tuần 38.100 trong phiên 18/03 (đóng cửa cao nhất 37.900 ngày 08/04); đáy 52 tuần 26.313 trong phiên 09/02; đáy gần nhất 28.350 đóng cửa 27/07. Phiên đột biến: 30/07 +6,86% trên hệ số khối lượng 2,68 lần (cả nhóm chứng khoán tăng trần); **21/08 +4,47%, hệ số 2,65 lần**; 24/08 thoả thuận 5,09 triệu cổ phiếu 157,8 tỷ. Giá trị giao dịch bình quân: quý 2 138,5 tỷ/phiên → tháng 7 99,9 → tháng 8 64,7. Đường trung bình 20/50/100 phiên ≈ 30.300 / 31.300 / 32.700. Khối ngoại 22 phiên: bán ròng 82,0 tỷ; 5 phiên gần nhất bán ròng 36,2 tỷ.
- **Trigger kích hoạt:** **KL** (21/08: 2,65 lần trên 142,7 tỷ; 30/07: 2,68 lần) · **BD** (21/08 +4,47%; 13/08 −4,22%; 30/07 +6,86%) · **SK** (vào VNFIN Lead 03/08; danh sách FTSE chính thức 21/08; ra mắt VPS Smart Indexing 11/08) · **NG** (cụm chứng khoán — FTSE 21/09, sáp nhập HOSE–HNX, dự thảo Luật Chứng khoán sửa đổi trình Quốc hội tháng 10). **MG không kích hoạt** (không có báo cáo riêng mã trong 60 ngày) · **NB không** (không có giao dịch nội bộ trong dữ liệu) · **TT không** (tối đa một bản tin/phiên) · **PT không ở mức biên** (MACD nâng tỷ trọng 21/08 sau tín hiệu bán hết 18/08 bị đảo ngay) · **NEO −2,6%** ghi nhận tham chiếu.

## VI. Dự phóng 4 quý tới

<!-- forecast-table:start -->

| Chỉ tiêu | Q3F/2026 | Q4F/2026 | Q1F/2027 | Q2F/2027 |
|---|---:|---:|---:|---:|
| Doanh thu | 2.250 | 2.500 | 2.650 | 2.600 |
| LN gộp | 1.600 | 1.800 | 1.900 | 1.850 |
| LN thuần HĐKD | 1.280 | 1.450 | 1.560 | 1.500 |
| LNTT | 1.280 | 1.450 | 1.560 | 1.500 |
| LN cổ đông cty mẹ | 1.025 | 1.160 | 1.250 | 1.200 |

<!-- forecast-table:end -->

**Căn cứ phân bổ.** Cả năm 2026 báo cáo này dự **doanh thu hoạt động 9.623 tỷ đồng (+16%, bằng 84% kế hoạch 11.500 tỷ)**, **lợi nhuận trước thuế 5.655 tỷ (+26%, bằng 98% kế hoạch 5.750 tỷ)** và **lợi nhuận cổ đông công ty mẹ 4.524 tỷ (+26%)** — đây là dự phóng của chính báo cáo này, thấp hơn mức +37% mà một đơn vị phân tích nước ngoài được dẫn lại ngày 22/07, và không có dự phóng nào khác của công ty chứng khoán để đối chiếu. Sau khi trừ sáu tháng đã công bố 2.925 tỷ lợi nhuận trước thuế, phần dư **2.730 tỷ chia cho hai quý cuối theo tỷ lệ 47 trên 53**. Mùa vụ hai năm gần nhất (nửa cuối năm chiếm 59% lợi nhuận 2024 và 60% lợi nhuận 2025) **không dùng được làm khuôn** vì nửa đầu 2026 được đẩy bởi thanh khoản kỷ lục quý 1 và vốn IPO mới về — nếu áp mùa vụ cơ học thì cả năm sẽ lên ~7.300 tỷ, vượt kế hoạch 27%, một con số không có bằng chứng nào đỡ. Ba căn cứ cho mức tuyệt đối. Thứ nhất, **quý 3 là quý thanh khoản thấp**: giá trị khớp lệnh HOSE tháng 7–8 thấp hơn quý 2 khoảng 25–30%, doanh thu môi giới đặt giảm ~20% so quý 2, trong khi lãi ký quỹ giữ ~1.050–1.100 tỷ trên dư nợ 31–32 nghìn tỷ và thu nhập đầu tư ổn định nhờ danh mục chủ yếu là tài sản thu nhập cố định — lợi nhuận trước thuế 1.280 tỷ, giảm 7% so quý 2. Thứ hai, **chất xúc tác rơi vào quý 4**: ngày hiệu lực FTSE 21/09 nằm trong bảy phiên cuối quý 3 nên phí môi giới và dư nợ tăng thêm chủ yếu ghi nhận ở quý 4; đỉnh chỉ số dự kiến 06/11 cho phép thanh khoản quay về ~20 nghìn tỷ/phiên; dư nợ ký quỹ đặt 34–35 nghìn tỷ (110% vốn chủ) — lợi nhuận trước thuế 1.450 tỷ, vượt quý 2. Thứ ba, hai quý 2027 dựng trên đợt phân bổ FTSE thứ hai (22/03/2027, 20%) và nền dư nợ ~36–38 nghìn tỷ, với thuế suất hiệu dụng 20% (quý 1: 20,1%; quý 2: 19,9%). **Phần chưa cộng vào bảng (option value):** (a) dư nợ ký quỹ lên 40 nghìn tỷ (128% vốn chủ, vẫn xa trần 200%) — thêm ~250 tỷ lợi nhuận trước thuế mỗi quý; (b) giá trị khớp lệnh toàn thị trường giữ trên 25 nghìn tỷ/phiên suốt quý 4 — thêm 150–200 tỷ; (c) dòng vốn thụ động theo kịch bản 2,0–2,5 tỷ USD của HSC thay vì 913 triệu — tác động qua thanh khoản chứ không qua mua trực tiếp; (d) chiều ngược: thanh khoản giữ dưới 15 nghìn tỷ/phiên cả quý 4 — trừ 200–250 tỷ; thị phần rơi tiếp 1 điểm phần trăm — trừ ~50 tỷ mỗi quý.

## VII. Nguồn

- **Báo cáo phân tích riêng mã trong cửa sổ 60 ngày: không có** (kiểm tra toàn bộ kho lưu trữ: chưa từng có báo cáo nào gắn mã VCK). Báo cáo ngành/chỉ số có nhắc tới mã, đọc toàn văn phần liên quan: **HSC 02/07/2026** (dự báo thêm VCK vào VNFIN Lead — vốn hoá tự do chuyển nhượng 39,3 nghìn tỷ, tỷ lệ 30%, tỷ trọng ~0,6%); **HSC 22/07/2026** (kết quả review VNFIN Lead — thêm VCK, TCX; hiệu lực 03/08; ETF mua 66,8 nghìn cổ phiếu); **HSC 26/08/2026** (danh sách 27 mã FTSE — VCK nhóm vốn hoá nhỏ, vốn hoá 3.100 triệu USD; dòng vốn thụ động ước 21,2 triệu USD cả lộ trình, 2,1 triệu USD đợt 1; "Không khuyến nghị"); **VCI 05/08/2026** (nâng hạng FTSE — VCK vượt ngưỡng vốn hoá khả dụng 483 triệu USD); **IVS 22/08/2026** (chiến lược tháng 8 — VCK "Add to Small"); **SHS 07/08/2026** (chiến lược tháng 8 — lợi nhuận 79 công ty chứng khoán quý 2 +50,5%, VCK +56,8%; danh mục theo dõi "BOM TẤN IPO CUỐI NĂM", không giá mục tiêu). Bảng theo dõi khuyến nghị của bên thứ ba: "quan sát thêm" 26/02, 15/04 (kế hoạch 2026), 16/06, 17/07 (thị phần 12,61%), 31/07 (KQKD quý 2, P/B dự phóng 2,1 lần so ngành 1,5 lần).
- Tin tức 11/08 (ra mắt VPS Smart Indexing), 17/08 (thu nhập tổng giám đốc), 19/08, 25/08 (công ty ước dòng vốn thụ động ~2,4 tỷ USD), 26/08 (tự doanh và tổ chức trong nước bán ròng). Không có bản tin nào về mã trong phiên 27/08 tính đến thời điểm soạn.
- Bản tổng kết tin tức 20–22/07 (KQKD quý 2: lợi nhuận trước thuế 1.380 tỷ +57%, sáu tháng 2.925 tỷ +63%; dư nợ ký quỹ ~31 nghìn tỷ +39% từ đầu năm; doanh thu ký quỹ +95%; lãi suất cho vay 14→15%; thị phần HOSE ~12%; dư nợ ký quỹ toàn thị trường 453,8 nghìn tỷ, VCK thứ tư với 31,3 nghìn tỷ; thanh khoản HOSE quý 2 22,2 nghìn tỷ/phiên −30%; một đơn vị phân tích nước ngoài dự báo lợi nhuận +37%/+23% — chưa xác minh bản gốc), 27/07 (cơ cấu ETF quý 3), 30/07 (nhóm chứng khoán tăng trần), 21/08 (VN-Index +1,95%, VCK +4,5%), 22/08 (LPS niêm yết, một công ty chứng khoán IPO quý 4), 24/08 (FTSE nâng tỷ trọng Việt Nam 0,329% → 0,49%, lộ trình 4 đợt), 26/08 (chỉ số 1.821,32; khối ngoại mua ròng phiên thứ ba; tỷ trọng FTSE 0,488%).
- Bản dự phóng chỉ số 26/08/2026 (cam kết cuối năm 1.836; ngày hiệu lực FTSE 21/09: 1.853 với độ tin cậy 68%; cuối quý 3: 1.838; đỉnh năm 06/11: 1.888; điều kiện hạ cam kết về 1.824 nếu cụm ngân hàng bị khối ngoại rút trên 150 tỷ ở hai trong ba phiên 27–31/08) — khung chỉ số neo đường mục tiêu của báo cáo này.
- Bản dự phóng chỉ số 12/08/2026 — các mục đã đọc khi soạn: mục triển vọng ngành chứng khoán (tích cực; VCK trung tính vì "định giá cao sau IPO") và mục cụm chứng khoán phiên 12/08.
- Dữ liệu tài chính cơ bản (báo cáo tài chính đến quý 2/2026, hai mươi sáu quý: kết quả kinh doanh, cân đối kế toán, lưu chuyển tiền tệ, chỉ số định giá; chỉ số định giá cùng kỳ của SSI, VCI, HCM, VND, MBS, TCX, VIX, SHS, FTS, BSI để so sánh); dữ liệu giá và khối lượng 173 phiên từ 16/12/2025 đến 27/08/2026 (biên độ 52 tuần, hệ số khối lượng, giao dịch thoả thuận, giá đóng cửa các mốc cuối quý, đường trung bình); dòng vốn ngoại theo phiên đến 27/08 và room; tín hiệu kỹ thuật MACD đến 21/08; lịch sự kiện doanh nghiệp (niêm yết 16/12/2025, thưởng 60% ngày 10/03/2026, niêm yết bổ sung 04/05/2026, đại hội 15/04/2026, công bố BCTC quý 2 ngày 20/07); hồ sơ mã (2.434,9 triệu cổ phiếu, sàn HOSE, ngành dịch vụ tài chính, vốn hoá và giá trị giao dịch bình quân 1 tuần/1 tháng/3 tháng).
- Báo cáo trước của đơn vị: **không có** — đây là báo cáo khởi tạo.
