# VCI — khởi tạo ở mức tăng tỷ trọng: nền giá do người trong cuộc đặt và chất xúc tác nâng hạng là lý do đứng trên trung tính; lợi nhuận cốt lõi đang bị chi phí vốn ăn mòn là lý do chưa lên mức mua

## I. Khuyến nghị

**TĂNG TỶ TRỌNG — khởi tạo coverage, mục tiêu cuối 2026 ở 25.500 đồng.** Ba dữ kiện dựng nên quan điểm. Thứ nhất, **nền giá có người trả tiền thật**: thành viên Hội đồng quản trị Tô Hải hoàn tất mua **31,05 triệu cổ phiếu bằng thoả thuận từ 04/08 đến 24/08, tổng giá trị hơn 680 tỷ đồng**, nâng sở hữu lên 17,83% — bốn lô thoả thuận lớn ghi nhận trên sàn (05/08: 8,4 triệu; 14/08: 8,0 triệu; 19/08: 6,8 triệu; 24/08: 8,05 triệu) cho giá bình quân **khoảng 21.700–21.900 đồng**, tức chỉ thấp hơn giá hiện tại 4–5% *(Tin tức 25–26/08; dữ liệu giao dịch thoả thuận)*. Thứ hai, **chất xúc tác gần nhất là chất xúc tác đúng với mô hình kinh doanh của mã**: bản dự phóng chỉ số đặt ngày hiệu lực FTSE 21/09 ở độ tin cậy cao nhất toàn đường (68%, hạ từ 82% của bản trước sau khi ước tính dòng vốn thụ động cả bốn đợt nâng hạng bị cắt về 913 triệu đô la Mỹ — riêng đợt hiệu lực 21/09 chỉ 91,3 triệu), tỷ trọng Việt Nam trong rổ FTSE Emerging All Cap được nâng lên 0,488% *(Bản tin thị trường 26/08)*, và đây là công ty chứng khoán có tệp khách hàng tổ chức và nước ngoài lớn nhất nhóm — thị phần môi giới quý 1/2026 lên 7,4% chính nhờ giao dịch thoả thuận lớn và hoạt động sôi động của khối ngoại *(HSC 29/04)*. Thứ ba, **định giá đã chiết khấu**: giá giảm 11,1% so mốc neo 31/12/2025 và 34,9% so đỉnh 52 tuần, đưa bội số sổ sách về **~1,53 lần** trên giá trị sổ sách 14.874 đồng/cp — thấp hơn trung bình 5 năm ~2,1 lần của chính mã và mức 1,8 lần các công ty cùng quy mô *(DSC 26/05)*. Phần phải trừ, và nó nặng đủ để không lên mức MUA: **lợi nhuận trước thuế sáu tháng 674,7 tỷ mới bằng 29% kế hoạch 2.300 tỷ**; quý 2 lợi nhuận môi giới rơi 34% cùng kỳ, chi phí tài chính tăng 144% lên 363 tỷ vì nợ ngắn hạn vọt lên 21,7 nghìn tỷ, còn lãi chưa thực hiện của danh mục sẵn sàng để bán co từ 1,8 xuống 1,4 nghìn tỷ *(HSC 27/07)*. Báo cáo này vì thế **dự phóng lợi nhuận trước thuế 2026 giảm 12%** — trái chiều với mọi dự báo bên ngoài — và đặt mục tiêu bằng bội số sổ sách chứ không bằng lợi nhuận. Mức độ tin cậy: **trung bình (~55–60%)**.

| Mốc | 30/06/2026 | 30/09/2026 | 31/12/2026 | 31/03/2027 |
|---|---:|---:|---:|---:|
| Giá mục tiêu (đồng) | 24.350 (đã qua — đóng cửa thực) | 24.500 | **25.500** | 26.500 |
| So giá hiện tại | — | +7,7% | +12,1% | +16,5% |

Giá đóng cửa **22,600 đồng** ngày 2026-08-27; biên độ 52 tuần 18,150 – 35,842 đồng (cao hơn đáy +24.5%, thấp hơn đỉnh -36.9%); khối lượng bình quân 30 phiên ~9 triệu cổ phiếu.

Đường mục tiêu đặt cạnh khung chỉ số của bản dự phóng hiện hành (chỉ số 1.821,32 ngày 26/08 → 1.853 ngày hiệu lực FTSE 21/09 → 1.838 cuối quý 3 → đỉnh năm 1.888 ngày 06/11 → **1.836 cam kết cuối năm**, tức gần như đi ngang từ mức hiện tại). Mã đi **nhanh hơn chỉ số ở cả ba mốc** và phần vượt trội có ba nguồn: biên lệch mốc neo −11,1% trong khi chỉ số đã +2,1%; nền giá 21.700–21.900 vừa được cổ đông lớn nhất xác lập; và cấu trúc khách hàng khiến mã hưởng lợi trực tiếp từ dòng vốn ngoại sau nâng hạng. Mốc 31/12 tương đương **~1,65 lần giá trị sổ sách ước cuối 2026 (~15.450 đồng/cp)** — thấp hơn mức 1,8 lần mà hai đơn vị bên ngoài dùng, vì báo cáo này không kỳ vọng lợi nhuận phục hồi trong năm nay. Mốc 30/09 đặt thấp hơn mốc 21/09 hàm ý: dòng bán theo tin sau ngày hiệu lực là kịch bản cơ sở của bản dự phóng chỉ số và mã có hệ số beta cao sẽ chịu phần trả lại lớn hơn.

## II. Luận điểm chính

- **Nền giá được đặt bằng tiền của người hiểu công ty nhất — nhưng phải đọc kèm chiều bán ở cùng bàn.** Ông Tô Hải là cổ đông lớn nhất (nhóm ông Tô Hải và người liên quan nắm 27,9% theo HSC) và vừa bỏ hơn 680 tỷ đồng để nâng sở hữu từ ~15,1% lên 17,83%. Cùng cửa sổ, thành viên Hội đồng quản trị Nguyễn Văn Nghĩa **bán 4,85 triệu cổ phiếu từ 23/07 đến 21/08, còn 5,60%, trong đó 147.700 cổ phiếu bị công ty chứng khoán bán giải chấp** *(Bản tin thị trường 26/08)*; vợ ông Tô Hải đã thoái toàn bộ 16,9 triệu cổ phiếu ngày 06/05 ở giá 26.500 *(dữ liệu giao dịch nội bộ)*. Cách đọc trung thực: đây là **chuyển giao sở hữu trong nội bộ và từ cổ đông có đòn bẩy sang cổ đông chi phối**, không phải cầu mới từ bên ngoài; giá trị của nó là một mức giá mà người có nhiều thông tin nhất sẵn sàng trả lượng lớn — 21.700–21.900 đồng — chứ không phải tín hiệu lực cầu thị trường.
- **Mảng lõi có một vế khoẻ thật và một vế bị chi phí vốn nuốt.** Lãi cho vay ký quỹ quý 2 đạt 463 tỷ (+79% cùng kỳ, +12% so quý trước) trên dư nợ 17,6 nghìn tỷ, biên lãi cho vay lên 4,2% (+40 điểm cơ bản), tỷ lệ dư nợ trên vốn chủ 100% so trần 200% — dư địa còn rộng *(HSC 27/07)*. Nhưng để nuôi dư nợ ấy và danh mục đầu tư 16,8 nghìn tỷ, **nợ vay ngắn hạn tăng từ 16.065 tỷ cuối 2025 lên 21.704 tỷ cuối quý 2 (+35% trong sáu tháng)**, hệ số nợ trên vốn chủ từ 1,00 lên **1,32 lần**; dòng tiền kinh doanh âm 2.900 tỷ quý 1 và âm 1.640 tỷ quý 2, bù bằng dòng tiền tài chính dương 5.000 tỷ *(Dữ liệu tài chính cơ bản)*. Hệ quả: lợi nhuận thuần hoạt động quý 2 chỉ **267,6 tỷ trên lợi nhuận gộp 660,3 tỷ** — chi phí tài chính đã lấy đi 55% lợi nhuận gộp, so 42% ở quý 1. Khoản vay hợp vốn quốc tế 170 triệu đô la Mỹ ký tháng 6 (quyền chọn nâng lên 370 triệu) là nguồn vốn dài hơi hơn nhưng không rẻ hơn *(bảng theo dõi khuyến nghị bên thứ ba 02/07)*.
- **Vốn chủ đi lùi dù có lãi, và đó là biến số quyết định bội số sổ sách.** Vốn chủ sở hữu **18.010 → 17.319 → 17.138 tỷ** qua ba quý gần nhất, giảm 872 tỷ trong sáu tháng dù lợi nhuận cộng 591 tỷ; sau khi trừ cổ tức tiền 250 đồng/cp, **khoảng 1,2 nghìn tỷ đã rời vốn chủ qua đánh giá lại danh mục sẵn sàng để bán** *(tính từ Dữ liệu tài chính cơ bản)*. HSC ghi rõ nguồn: lãi chưa thực hiện tại MCH co từ 987 tỷ cuối 2025 xuống 165 tỷ cuối quý 2, FPT và KDH lỗ gia tăng; lãi chưa thực hiện toàn danh mục còn 1,4 nghìn tỷ *(HSC 27/07)*. Đây vừa là rủi ro (danh mục 14 nghìn tỷ giảm 10% thì xoá sạch phần lãi còn lại) vừa là quyền chọn (mỗi 300 tỷ được hiện thực hoá thêm ~260 tỷ lợi nhuận sau thuế) — báo cáo này **không cộng phần hiện thực hoá vào kịch bản cơ sở** (§VI), khác HSC vốn "tin rằng VCI sẽ bán các cổ phiếu này trong năm nay".
- **Ngân hàng đầu tư là lợi thế cạnh tranh rõ nhất và là phần chưa vào số.** Vietcap đứng sau bảy thương vụ huy động vốn, IPO và niêm yết lớn trong chưa đầy một năm — VPBankS, Nông nghiệp Hoà Phát, Masan Consumer, Điện Máy Xanh *(Tin tức 10/08)*; DSC dẫn ban lãnh đạo: **tổng giá trị thương vụ đã ký 400–500 triệu đô la Mỹ, dự kiến ghi nhận từ quý 3** *(DSC 26/05)*; HSC dự phóng thu nhập tư vấn 2026 đạt 252 tỷ so 72 tỷ năm 2025, trong khi sáu tháng dòng "khác" mới 23 tỷ *(HSC 27/07)*. Sóng IPO tái khởi động từ quý 2 (DMX, LPS, DVV, AMY) *(Tin tức 06/08)* và dự thảo Luật Chứng khoán sửa đổi trình Quốc hội tháng 10 là nền cho phí tư vấn nửa cuối năm; báo cáo này đưa **~100–150 tỷ phí tư vấn vào quý 4** làm cơ sở, phần còn lại là quyền chọn.
- **Dòng tiền ngoại chưa chọn mã này dù cụm được mua ròng.** Phiên 12/08 cụm chứng khoán được khối ngoại mua ròng 282,9 tỷ — lớn nhất mười cụm — nhưng gần trọn ở VIX (152,0 tỷ) và SSI (141,4 tỷ), VCI chỉ 7,1 tỷ *(Bản dự phóng chỉ số 12/08)*; 22 phiên gần nhất khối ngoại **bán ròng luỹ kế 9,0 tỷ** ở mã, phiên 26/08 bán ròng 23,9 tỷ và sáng 27/08 tiếp tục bán ròng ~17,5 tỷ; tỷ lệ sở hữu nước ngoài ~17,1% với room còn 954,6 triệu cổ phiếu. Giá vẫn hồi 23,3% từ đáy đóng cửa 18.450 ngày 27/07 — nhanh hơn mức hồi 9% của chỉ số — nên lực mua đến từ trong nước và từ chính người trong cuộc; **phiên 21/08 tăng 6,76% trên hệ số khối lượng 1,66 lần** kèm tín hiệu MACD chuyển nâng tỷ trọng, và giá hiện đứng sát đường trung bình 50 phiên (~22.470) nhưng còn dưới đường 200 phiên (~25.040) khoảng 9%.

## III. So sánh khuyến nghị

| Đơn vị | Ngày | Khuyến nghị | Giá mục tiêu | Luận điểm |
|---|---|---|---:|---|
| **Báo cáo này** | 27/08/2026 | **TĂNG TỶ TRỌNG** *(khởi tạo)* | **25.500 đ (31/12/2026)** | Nền giá 21.700–21.900 do cổ đông lớn nhất xác lập, FTSE 21/09, ~1,65 lần sổ sách cuối 2026; chặn trên là lợi nhuận 2026 dự giảm 12% và nợ ngắn hạn 21,7 nghìn tỷ |
| HSC | 27/07/2026 | Mua vào | 31.100 đ (12 tháng) | Lợi nhuận trước thuế quý 2 +28% nhưng sáu tháng chỉ đạt 31% dự báo năm; P/E dự phóng 12,7 lần thấp hơn ngành 14 lần; **duy trì mục tiêu "cho đến khi hoàn thành đánh giá toàn diện hơn"** |
| DSC | 26/05/2026 *(ngoài cửa sổ 60 ngày)* | MUA | 31.400 đ (12 tháng) | P/B mục tiêu 1,8 lần trên giá trị sổ sách dự phóng 17.440; lợi nhuận trước thuế 2026 dự 2.094 tỷ nhờ vốn mới và thương vụ ngân hàng đầu tư |

**Phổ bên ngoài đồng thuận MUA với mục tiêu 31.100–31.400 đồng, nhưng cả hai neo đều được đặt trước khi số quý 2 và diễn biến giá tháng 7 cho thấy dự phóng năm không đạt.** HSC dùng lợi nhuận thuần 2026 là 1.753 tỷ (+31%), DSC dùng lợi nhuận trước thuế 2.094 tỷ (+29%), kế hoạch công ty là 2.300 tỷ — trong khi sáu tháng thực tế mới đạt 675 tỷ, và HSC tự ghi nhận mục tiêu chỉ được "duy trì cho đến khi đánh giá toàn diện hơn" — tức nhiều khả năng sẽ bị hạ. Bản tin thị trường 24/08 dẫn lại một đơn vị phân tích khác đã cắt dự báo lợi nhuận sau thuế 2026 xuống 1.600 tỷ (giảm 16%) nhưng vẫn giữ MUA với mục tiêu 33.300 đồng; báo cáo này không xác minh được bản gốc nên chỉ ghi nhận, không dùng làm neo. Bảng theo dõi khuyến nghị của bên thứ ba dừng ở "quan sát thêm" ngày 30/07 và không nêu giá mục tiêu. **Mục tiêu 25.500 đồng của báo cáo này thấp hơn hai neo bên ngoài 18–19%**, và khoảng cách ấy nằm hoàn toàn ở giả định lợi nhuận: cùng bội số sổ sách 1,8 lần thì mục tiêu sẽ là ~27.800; phần còn lại là chiết khấu cho suất sinh lời vốn chủ 8,5% và vốn chủ đang đi lùi.

## IV. Rủi ro & điều kiện đảo chiều

- **Điều kiện nâng lên MUA — hai vế, phải đủ cả hai:** (i) lợi nhuận trước thuế quý 3 (hạn công bố 30/10) **từ 400 tỷ đồng trở lên** — tức lấy lại mặt bằng quý 1 bằng hiện thực hoá danh mục hoặc ghi nhận phí tư vấn, chứng minh quyền chọn trong §II đã bắt đầu chuyển thành số; (ii) giá đóng cửa vượt **25.000 đồng** (đường trung bình 200 phiên) kèm hệ số khối lượng từ **1,5 lần** trung bình mười phiên. Vế (i) là vế then chốt vì đó là biến số đang tách báo cáo này khỏi đồng thuận.
- **Điều kiện hạ về GIỮ:** đóng cửa dưới **21.700 đồng** — cận dưới vùng giá thoả thuận của cổ đông lớn nhất — kèm khối lượng vượt trung bình mười phiên, nghĩa là thị trường không công nhận nền giá ấy; **hoặc** lợi nhuận trước thuế quý 3 **dưới 250 tỷ** — quý thứ ba giảm liên tiếp (404 → 271 → dưới 250) xác nhận chi phí vốn đã thành cấu trúc; **hoặc** ngày hiệu lực FTSE 21/09 trượt lịch (phần 32% còn lại của bản dự phóng chỉ số). Hạ tiếp về GIẢM TỶ TRỌNG nếu giá đóng dưới **19.700 đồng** (đóng cửa 28/07, phiên bật đầu tiên sau tin đăng ký mua) — toàn bộ nhịp hồi tháng 8 bị xoá.
- **Rủi ro chi phí vốn là rủi ro lớn nhất và đã hiện hình trong số quý 2.** Với 21,7 nghìn tỷ nợ ngắn hạn, **mỗi điểm phần trăm lãi suất tương đương ~217 tỷ chi phí một năm — khoảng 15% lợi nhuận trước thuế dự phóng 2026** của báo cáo này; lãi suất liên ngân hàng qua đêm vừa hạ tiếp về 4,47% (kỳ 12/08) nhưng kỳ hạn ba tháng vẫn 7,37% và chi phí huy động của mã đang ở 6,3% *(HSC 27/07)*. Nếu lãi suất qua đêm quay lại trên 6% hai kỳ liên tiếp (ngưỡng theo dõi riêng của báo cáo này), phần lợi nhuận quý 4 trong §VI bị ăn mòn 50–55 tỷ mỗi quý.
- **Rủi ro đánh giá lại danh mục và rủi ro người trong cuộc có đòn bẩy.** Danh mục sẵn sàng để bán 14 nghìn tỷ tập trung ở MCH, IDP, TDM, FPT, KDH; MCH đã trả lại 83% lãi chưa thực hiện trong sáu tháng — một nhịp giảm thêm 10% của danh mục xoá hết 1,4 nghìn tỷ lãi còn lại và đẩy giá trị sổ sách xuống dưới 14.000 đồng, làm neo bội số 1,65 lần rơi theo. Việc một thành viên Hội đồng quản trị bị bán giải chấp 147.700 cổ phiếu cho thấy trong nội bộ có vị thế dùng đòn bẩy; phần sở hữu còn lại 5,60% (~64,5 triệu cổ phiếu) là nguồn cung tiềm tàng nếu giá giảm sâu.

## V. Dữ liệu nền

- **Kết quả kinh doanh quý đơn lẻ (đến quý 2/2026 — tỷ đồng):** doanh thu hoạt động **1.175,8** (+1,4% cùng kỳ, −16,4% so quý trước) · lợi nhuận gộp 660,3 · lợi nhuận thuần hoạt động kinh doanh 267,6 · lợi nhuận trước thuế **270,8** (quý 2/25: 211,5) · lợi nhuận cổ đông công ty mẹ **250,6** (+36,3% cùng kỳ). Quý 1/2026: doanh thu 1.406,5 (+65,3%) · lợi nhuận trước thuế 403,9 · lợi nhuận cổ đông 340,7 (+15,6%). Luỹ kế sáu tháng: doanh thu **2.582,3** · lợi nhuận trước thuế **674,7** · lợi nhuận cổ đông **591,3**. Cả năm 2025 để đối chiếu: 4.980,2 · 1.629,2 · 1.342,0; năm 2024: 3.695,5 · 1.089,3 · 910,7. Kế hoạch 2026 (đại hội 31/03): doanh thu 6.525 tỷ (+30%), lợi nhuận trước thuế 2.300 tỷ (+41%), tự doanh dự kiến đóng góp 30–40% *(Dữ liệu tài chính cơ bản; bảng theo dõi khuyến nghị bên thứ ba 06/04)*.
- **Định giá & sinh lời (quý 2/2026, chỉ số bốn quý gần nhất):** thu nhập trên cổ phiếu **1.262 đồng** · giá trị sổ sách **14.874 đồng/cp** (từ 15.630 cuối 2025) · ROE **8,5%** · ROA 3,7% · biên gộp 55,8% · biên sau thuế 26,2% · nợ trên vốn chủ **1,32 lần** (từ 1,00 cuối 2025). Tại giá tham chiếu của báo cáo: **P/E khoảng 18,0 lần; P/B khoảng 1,53 lần**. Vốn chủ sở hữu 17.137,9 tỷ; tổng tài sản 39.727,4 tỷ; tiền và tương đương tiền 3.648,9 tỷ; nợ vay ngắn hạn 21.703,6 tỷ; 1.152,2 triệu cổ phiếu niêm yết; vốn hoá khoảng 26.200 tỷ đồng; sàn HOSE. Dư nợ cho vay ký quỹ 17,6 nghìn tỷ, danh mục đầu tư 16,8 nghìn tỷ, thị phần môi giới cổ phiếu 7,0% quý 2 (7,4% quý 1) *(HSC 27/07)*.
- **Giá & khối lượng (thang giá đã điều chỉnh quyền thưởng 20:7 tháng 3):** đường đi năm 2026: 25.586 (mốc neo 31/12/2025) → 26.700 (31/03) → **24.350 (30/06)** → nhịp giảm tháng 7 với phiên 20/07 −5,88% và 27/07 −6,82%, đáy 52 tuần **18.150 trong phiên 28/07** (đóng cửa thấp nhất 18.450 ngày 27/07) → tin đăng ký mua 28/07 kéo giá lên kịch trần +6,78% → tích luỹ 21.000–22.500 suốt tháng 8 → **21/08 +6,76%, hệ số khối lượng 1,66 lần** → 25/08 khối lượng 17,4 triệu (1,92 lần). Đỉnh 52 tuần 35.842 trong phiên 29/08/2025 (đóng cửa cao nhất 34.972); biên lệch mốc neo **−11,1%**; giá trị giao dịch bình quân một tháng khoảng 202 tỷ đồng/phiên. Khối ngoại 22 phiên gần nhất: bán ròng 9,0 tỷ; 26/08 bán ròng 23,9 tỷ.
- **Trigger kích hoạt:** **NB** (mua nội bộ hơn 680 tỷ, lô cuối 177,9 tỷ ngày 24/08 trong cửa sổ năm phiên) · **SK** (thay đổi sở hữu cổ đông lớn 25/08; thành viên HĐQT bán 4,85 triệu cổ phiếu) · **TT⁴** (bốn bản tin phiên 25/08) · **BD +6,76%** (21/08) · **MG** (HSC 27/07 — trong cửa sổ 60 ngày, đã cũ một tháng) · **NG** (cụm chứng khoán — FTSE 21/09). **KL không kích hoạt** (cao nhất 1,92 lần ngày 25/08, dưới ngưỡng 2,0) · **PT không ở mức biên** (MACD nâng tỷ trọng 21/08, bắt đáy mua tích luỹ 20–27/07) · **NEO −11,1%** ghi nhận tham chiếu vì mã ngoài ba mươi mã vốn hoá lớn nhất.

## VI. Dự phóng 4 quý tới

<!-- forecast-table:start -->

| Chỉ tiêu | Q3F/2026 | Q4F/2026 | Q1F/2027 | Q2F/2027 |
|---|---:|---:|---:|---:|
| Doanh thu | 1.250 | 1.450 | 1.400 | 1.380 |
| LN gộp | 705 | 850 | 810 | 790 |
| LN thuần HĐKD | 305 | 445 | 392 | 372 |
| LNTT | 310 | 450 | 395 | 375 |
| LN cổ đông cty mẹ | 265 | 385 | 340 | 322 |

<!-- forecast-table:end -->

**Căn cứ phân bổ.** Cả năm 2026 báo cáo này dự **doanh thu hoạt động 5.282 tỷ đồng (+6%)**, **lợi nhuận trước thuế 1.435 tỷ (−12%, bằng 62% kế hoạch 2.300 tỷ)** và **lợi nhuận cổ đông công ty mẹ 1.241 tỷ (−7,5%)** — đây là dự phóng của chính báo cáo này, thấp hơn HSC (lợi nhuận thuần 1.753 tỷ) và DSC (lợi nhuận trước thuế 2.094 tỷ) vì không cộng phần hiện thực hoá danh mục vào cơ sở. Sau khi trừ sáu tháng đã công bố 674,7 tỷ lợi nhuận trước thuế, phần dư **760 tỷ chia cho hai quý cuối theo tỷ lệ 41 trên 59**. Mùa vụ hai năm gần nhất không dùng được làm khuôn: nửa cuối 2025 chiếm 65% lợi nhuận năm nhờ chỉ số tăng mạnh và thanh khoản kỷ lục, nửa cuối 2024 chỉ 48% — nên phân bổ theo lịch chất xúc tác. Ba căn cứ cho mức tuyệt đối. Thứ nhất, **quý 3 là quý của chi phí vốn tính trọn trên khối nợ mới**: nợ ngắn hạn tăng 3,5 nghìn tỷ trong quý 2 nên chi phí tài chính quý 3 đặt ~370 tỷ; lãi cho vay ký quỹ giữ ~480 tỷ trên dư nợ 17,6 nghìn tỷ; thanh khoản thị trường hai tháng đầu quý thấp hơn quý 2 (giá trị khớp lệnh 11,8–16,4 nghìn tỷ/phiên) nên lợi nhuận môi giới chưa phục hồi; chỉ số cuối tháng 8 thấp hơn cuối quý 2 khoảng 2% nên thu nhập đầu tư đặt ở mức quý 2 — lợi nhuận trước thuế 310 tỷ, ngang quý 2 sau khi trừ phần lãi bất thường. Thứ hai, **chất xúc tác rơi vào quý 4**: ngày hiệu lực FTSE 21/09 nằm trong bảy phiên cuối quý 3 nên phí môi giới khối ngoại và dư nợ tăng thêm chủ yếu vào quý 4; **100–150 tỷ phí tư vấn** từ các thương vụ đã ký được đặt vào quý 4 làm cơ sở; đỉnh năm 1.888 dự kiến 06/11 cho phép thu nhập đầu tư dương vừa phải. Thứ ba, hai quý 2027 dựng trên nền dư nợ ~19–20 nghìn tỷ và mặt bằng thanh khoản sau nâng hạng, với chi phí tài chính ~380 tỷ/quý — biên lợi nhuận trước thuế trên doanh thu 27–28%, thấp hơn mức 34% của cả năm 2025 vì cấu trúc vốn đã đổi. Thuế suất hiệu dụng đặt 14% (quý 1: 15,6%; quý 2: 7,5%; năm 2025: 17,6%). **Phần chưa cộng vào bảng (option value):** (a) hiện thực hoá lãi danh mục sẵn sàng để bán — mỗi 300 tỷ bán ra thêm ~260 tỷ lợi nhuận cổ đông, HSC giả định điều này còn báo cáo này không; (b) phí tư vấn vượt 150 tỷ nếu các thương vụ 400–500 triệu đô la Mỹ ghi nhận trọn trong năm — thêm 100–200 tỷ; (c) giá trị khớp lệnh toàn thị trường giữ trên 20 nghìn tỷ/phiên suốt quý 4 — thêm 60–80 tỷ lợi nhuận môi giới; (d) chiều ngược: lãi suất qua đêm quay lại trên 6% — trừ 50–55 tỷ mỗi quý; danh mục giảm 10% — ghi âm vốn chủ ~1,4 nghìn tỷ dù không qua bảng lợi nhuận.

## VII. Nguồn

- **Báo cáo phân tích bên ngoài trong cửa sổ 60 ngày: HSC 27/07/2026** — "LNTT Q2 tăng 28% nhưng không đạt kỳ vọng của chúng tôi" (đọc toàn văn: Mua vào, 31.100 đồng; bảng KQKD quý 2 và sáu tháng; dư nợ ký quỹ, biên lãi cho vay, chi phí tài chính, cơ cấu danh mục AFS/FVTPL, thị phần, dự phóng 2026–2028). Tham chiếu ngoài cửa sổ, đọc toàn văn: **DSC 26/05/2026** (MUA, 31.400 đồng, P/B mục tiêu 1,8 lần; thương vụ ngân hàng đầu tư 400–500 triệu đô la Mỹ; kế hoạch 2026) và **HSC 29/04/2026** (Mua vào, 35.200 đồng; thị phần 7,4% quý 1; lãi chưa thực hiện danh mục). Bảng theo dõi khuyến nghị của bên thứ ba: "quan sát thêm" 30/07/2026 và 02/07/2026 (khoản vay hợp vốn 170 triệu đô la Mỹ), 06/04/2026 (kế hoạch năm và ước tính quý 1).
- Tin tức 28/07 (đăng ký mua 31,05 triệu cổ phiếu; vợ ông Tô Hải đã thoái vốn), 06/08 (sóng IPO quý 2), 10/08 (bảy thương vụ ngân hàng đầu tư), 25–26/08 (hoàn tất mua, sở hữu 17,83%, giá trị hơn 680 tỷ). Không có bản tin nào về mã trong phiên 27/08 tính đến thời điểm soạn.
- Bản tổng kết tin tức 24/08 (một đơn vị phân tích cắt dự báo lợi nhuận sau thuế 2026 còn 1.600 tỷ, mục tiêu 33.300 — chưa xác minh bản gốc), 25/08 (dòng tiền tập trung nhóm trụ FTSE) và 26/08 (thành viên HĐQT Nguyễn Văn Nghĩa bán 4,85 triệu cổ phiếu, 147.700 bị bán giải chấp; chỉ số 1.821,32; khối ngoại mua ròng phiên thứ ba; tỷ trọng Việt Nam trong rổ FTSE mới nổi 0,488%).
- Bản dự phóng chỉ số 26/08/2026 (cam kết cuối năm 1.836; ngày hiệu lực FTSE 21/09: 1.853 với độ tin cậy 68%; cuối quý 3: 1.838; đỉnh năm 06/11: 1.888; điều kiện hạ cam kết về 1.824 nếu cụm ngân hàng bị khối ngoại rút trên 150 tỷ ở hai trong ba phiên 27–31/08; lãi suất liên ngân hàng kỳ 12/08) — khung chỉ số neo đường mục tiêu của báo cáo này.
- Bản dự phóng chỉ số 12/08/2026 — các mục đã đọc khi soạn: mục cụm chứng khoán (4 tăng / 10 giảm, khối ngoại mua ròng 282,9 tỷ tập trung VIX và SSI) và mục triển vọng ngành chứng khoán.
- Dữ liệu tài chính cơ bản (báo cáo tài chính đến quý 2/2026, hai mươi sáu quý: kết quả kinh doanh, cân đối kế toán, lưu chuyển tiền tệ, chỉ số định giá); dữ liệu giá và khối lượng đến phiên 27/08/2026 (biên độ 52 tuần, hệ số khối lượng mười phiên, giao dịch thoả thuận theo phiên, giá đóng cửa các mốc cuối quý); dòng vốn ngoại theo phiên đến 26/08 và trong phiên 27/08; tín hiệu kỹ thuật MACD và bắt đáy đến 21/08; giao dịch nội bộ đến 28/07; hồ sơ mã (1.152,2 triệu cổ phiếu, sàn HOSE, ngành dịch vụ tài chính); giá đóng cửa chỉ số tại các mốc cuối quý.
- Báo cáo trước của đơn vị: **không có** — đây là báo cáo khởi tạo.
