## I. Khuyến nghị

**GIỮ — giữ nguyên nấc của báo cáo 27/07/2026, nhưng nâng mục tiêu cuối 2026 từ 24.000 lên 26.000 đồng.** Bản này phải mở đầu bằng một lần chấm điểm chính mình: mục tiêu 24.000 đặt cho ngày 31/12 đã bị giá vượt qua chỉ sau **tám phiên** — đó là một mục tiêu đặt quá thấp, không phải một luận điểm sai, và cách sửa đúng là dựng lại nền giá chứ không phải chờ giá quay về. Mốc 30/06 cũng phải ghi nhận **trượt**: mục tiêu 28.000 so giá đóng cửa thực 26.750 ngày 30/06, hụt 4,7%. Điều không đổi là **nấc khuyến nghị**, và lý do nằm ở chính điều kiện định lượng mà báo cáo 27/07 đã công bố trước: nâng lại Tăng tỷ trọng đòi **ba vế** — giá giữ nền 22.000, lấy lại 23.550, và giá trị giao dịch toàn thị trường phục hồi trên trung bình ba mươi phiên trong ít nhất ba phiên liên tiếp. Hai vế giá **đã đạt trọn**. Vế thứ ba — vế duy nhất thật sự tạo ra doanh thu cho một công ty chứng khoán — thì **chưa**: phiên 06/08 giá trị giao dịch toàn thị trường chỉ **15.136 tỷ đồng, giảm 26,0%** so phiên trước, tức quý 3 vẫn khởi động trên một mặt bằng thấp hơn hẳn bình quân 25,4 nghìn tỷ của quý 2 vốn đã suy yếu *(Bản tin thị trường 06/08)*. Sửa ngưỡng đã công bố sau khi biết kết quả là điều báo cáo này không làm.

| Mốc | 30/06/2026 | 30/09/2026 | 31/12/2026 | 31/03/2027 |
|---|---:|---:|---:|---:|
| Giá mục tiêu (đồng) | 28.000 (đã trượt) | 25.500 | 26.000 | 27.500 |
| So giá hiện tại | — | +4,9% | +7,0% | +13,2% |

Giá đóng cửa **24,450 đồng** ngày 2026-08-07; biên độ 52 tuần 21,700 – 39,442 đồng (cao hơn đáy +12.7%, thấp hơn đỉnh -38.0%); khối lượng bình quân 30 phiên ~20 triệu cổ phiếu.

Đường mục tiêu đặt cạnh khung chỉ số của bản dự phóng hiện hành (1.764,78 điểm hiện tại → 1.829 ngày hiệu lực FTSE 21/09 → 1.811 cuối quý 3 là +2,62% → 1.820 cuối năm là +3,13% → 1.878 cuối quý 1/2027 là +6,42%). Phần vượt trội mà đường này ngụ ý — khoảng 2 đến 4 điểm phần trăm ở mỗi mốc — là **phần bù beta cấu trúc của một mã chứng khoán trong nhịp có sự kiện nâng hạng**, không phải một tuyên bố rằng mã sẽ dẫn dắt thị trường; đó đúng là hàm ý của một khuyến nghị trung tính. Mục tiêu 26.000 tương đương **1,61 lần giá trị sổ sách dự phóng cuối 2026** (khoảng 16.100 đồng trên nền số cổ phiếu hiện hành), vẫn thấp hơn hẳn mức 2,05 lần mà mục tiêu của HSC hàm ý và mức bình quân dài hạn 2,3 lần — chênh lệch đó là lớp chiết khấu thanh khoản, giữ nguyên về bản chất so bản 27/07. **Lưu ý kỹ thuật bắt buộc:** mọi mốc trên đặt trên nền chuỗi giá **cùng chuẩn với giá đóng cửa 06/08**; từ ngày 17/08 chuỗi này sẽ được điều chỉnh lùi cho **cổ tức tiền mặt tỷ lệ 10% cùng cổ phiếu thưởng tỷ lệ 20%**, nên phải quy đổi theo cùng hệ số mới đối chiếu được với giá niêm yết sau ngày đó.

## II. Luận điểm chính

- **Cái thay đổi so bản 27/07: dòng vốn ngoại đảo chiều ngay trong cụm, còn nền lợi nhuận thì được xác nhận bằng số hợp nhất.** Phiên 27/07 khối ngoại **bán ròng SSI 60,6 tỷ đồng**, đứng thứ tư toàn thị trường — đó là một trong các dữ kiện dựng nên quyết định hạ nấc. Phiên 06/08 chiều dòng vốn đảo hẳn: **mua ròng SSI 25,7 tỷ đồng**, và cả cụm chứng khoán được **mua ròng 63,6 tỷ — nhiều nhất trong các cụm** — trong khi cụm chỉ có 2 mã tăng trên 16 mã giảm. Cấu hình "giá giảm trên quy mô lớn đi cùng dòng vốn ngoại vào" lặp lại đồng thời ở SSI, VIX và VCI: khối ngoại đang gom nhóm này trong lúc nhà đầu tư trong nước bán ra *(Bản dự phóng chỉ số 06/08)*.
- **Quý 2 hợp nhất đã có trong dữ liệu và nó khớp với bản công ty mẹ mà bên phân tích đã đọc.** Doanh thu quý 2/2026 đạt **3.318,6 tỷ đồng (+10,9% cùng kỳ)**, lợi nhuận trước thuế **1.529,0 tỷ**, lợi nhuận cổ đông công ty mẹ **1.231,1 tỷ (+27,0% cùng kỳ)** — chỉ chênh không đáng kể so con số công ty mẹ 1.511 tỷ và 1.231 tỷ mà HSC dùng. Luỹ kế sáu tháng: doanh thu 6.496,8 tỷ, lợi nhuận trước thuế 3.122,4 tỷ, lợi nhuận cổ đông công ty mẹ **2.509,0 tỷ (+38,4%)**. Vốn chủ sở hữu lên **40.724 tỷ** và tổng tài sản **96.461 tỷ**, kéo ROE quý lên **11,8%** từ 11,4% quý 1 *(Dữ liệu tài chính cơ bản; HSC 23/07)*.
- **Cơ chế lợi nhuận vẫn lệch đúng như bản trước mô tả — đó là lý do không nâng nấc.** Trong quý 2, lãi cho vay ký quỹ 1.091 tỷ (+31%) và thu nhập đầu tư 1.032 tỷ (+24%) gánh toàn bộ tăng trưởng, còn **lợi nhuận nghiệp vụ môi giới chỉ 122 tỷ, giảm 8% cùng kỳ và giảm 49% so quý trước**; tỷ lệ phí giữ lại rơi từ 40% xuống 26%. Biên lãi ký quỹ thu hẹp về **5,5%** từ 6,1% quý 1 và 6,6% quý 2/2025 vì chi phí huy động tăng 150 điểm cơ bản lên 5,5% trong khi lợi suất cho vay chỉ tăng 20 điểm cơ bản lên 11%; tỷ lệ dư nợ ký quỹ trên vốn chủ sở hữu lên **102% từ 96%** *(HSC 23/07)*. Thanh khoản tháng 8 chưa hồi thì cả hai cấu phần nhạy nhất — môi giới và quy mô dư nợ ký quỹ mới — đều chưa có nền để cải thiện.
- **Chất xúc tác quan trọng nhất của cả đường dự phóng nay nằm gọn trong cửa sổ mục tiêu 30/09.** Ngày hiệu lực FTSE **21/09** là mốc có **độ tin cậy cao nhất toàn đường (80%)** với dòng vốn thụ động ước 2,5–3,5 tỷ USD, cộng kỳ rà soát tháng 8 ước 29 cổ phiếu đủ điều kiện vào rổ và dòng vốn quỹ hoán đổi danh mục đợt đầu khoảng 197 triệu USD. Ngày 27/07 mốc này còn cách tám tuần và báo cáo trước đã ghi rõ là "bị đẩy lùi về phía sau đường giá"; nay chỉ còn khoảng sáu tuần, và SSI vẫn là proxy thanh khoản trực diện nhất của cụm *(Bản dự phóng chỉ số 06/08)*.
- **Nền vốn được mở rộng đúng lúc, nhưng kèm một khoản rút tiền thật.** Ngày đăng ký cuối cùng **17/08** cho cổ tức tiền mặt 10% và cổ phiếu thưởng 20%: công ty chi khoảng **2.500 tỷ đồng tiền mặt** và phát hành hơn 500 triệu cổ phiếu, đưa vốn điều lệ vượt **30.000 tỷ** và giành lại vị trí công ty chứng khoán có vốn điều lệ lớn nhất thị trường. Hai chiều phải đọc cùng nhau: quy mô vốn điều lệ là nền để mở rộng dư nợ ký quỹ đón dòng vốn tháng 9, nhưng 2.500 tỷ rút ra khỏi vốn kinh doanh ngay quý 3 làm hụt đúng cấu phần đang tạo ra lợi nhuận lớn nhất. Cùng thời gian này công ty góp 500 tỷ lập quỹ đầu tư công nghệ, sở hữu 83,33% vốn điều lệ *(Tin tức 28–29/07)*.

## III. So sánh khuyến nghị

| Đơn vị | Ngày | Khuyến nghị | Giá mục tiêu | Phương pháp/Luận điểm |
|---|---|---|---:|---|
| **Báo cáo này** | 06/08/2026 | **GIỮ** *(giữ nấc — nâng mục tiêu)* | **26.000 đ (31/12/2026)** | Hai trong ba vế của điều kiện nâng nấc đã đạt, vế thanh khoản chưa; nâng mục tiêu vì nền giá đã đổi, không nâng nấc vì cơ chế lợi nhuận chưa đổi |
| Báo cáo này | 27/07/2026 | GIỮ | 24.000 đ | Thanh khoản co làm gãy trụ thu nhập môi giới; cơ cấu tự doanh phòng thủ nên chỉ hạ một nấc |
| HSC | 23/07/2026 | Mua vào | 33.000 đ | Duy trì khuyến nghị, giá mục tiêu và dự báo sau quý 2 vượt nhẹ; P/E dự phóng 2026 là 12,9x so bình quân ngành 14,3x; dự báo lợi nhuận thuần 2026 đạt 4.558 tỷ (+10,8%), BVPS 16.076 đ, ROAE 12,6% |
| DSC | 26/05/2026 | MUA | 37.100 đ | P/B mục tiêu 2,3x trên BVPS 16.331 đ (trung bình 5 năm cộng 0,5 độ lệch chuẩn) — ngoài cửa sổ 60 ngày, chỉ giữ để tham chiếu phổ |

Phổ so sánh không đổi kể từ bản trước vì **không có báo cáo môi giới nào cho mã này trong phiên 06/08 và trong cả nửa đầu tháng 8** — trigger môi giới bỏ trống hoàn toàn ở bản dự phóng kỳ này. Khoảng cách 33.000 so 26.000 vẫn không đến từ bất đồng về nền cơ bản: báo cáo này chấp nhận trọn bộ số liệu quý 2 của HSC và dự phóng lợi nhuận cả năm chỉ lệch 1,3% so mô hình của họ (§VI). Chênh lệch nằm ở bội số: mục tiêu của HSC hàm ý khoảng **2,05 lần giá trị sổ sách dự phóng**, báo cáo này dùng **1,61 lần** — phần chênh chính là chiết khấu cho một chu kỳ giảm đòn bẩy chưa kết thúc.

## IV. Rủi ro & điều kiện đảo chiều

- **Điều kiện nâng lên TĂNG TỶ TRỌNG — giữ nguyên tuyệt đối ngưỡng đã công bố 27/07, chỉ cập nhật nền giá:** giá trị giao dịch toàn thị trường phục hồi **trên trung bình ba mươi phiên trong ít nhất ba phiên liên tiếp**, kèm giá giữ được nền **24.000** (quy đổi theo hệ số sau ngày 17/08). Hai vế giá cũ đã đạt và không được đếm lại lần nữa.
- **Điều kiện hạ về GIẢM TỶ TRỌNG:** đóng cửa dưới **23.000** trên khối lượng từ 1,5 lần trung bình mười phiên — tức nhịp hồi tám phiên bị phủ định bằng nguồn cung thật — hoặc **biên lãi ký quỹ quý 3 tiếp tục thu hẹp xuống dưới 5,0%**. Cần đọc kèm cảnh báo về chất lượng nhịp hồi hiện tại: giá đi ngang ba phiên gần nhất (24.550 → 24.400 → 24.300) trên hệ số khối lượng chỉ **0,69 lần** trung bình — vùng giá này chưa được kiểm định bằng khối lượng thật ở cả hai chiều.
- **Sự kiện 17/08 là rủi ro cung ngắn hạn có ngày cụ thể và chỉ còn bảy phiên.** Ngoài điều chỉnh giá kỹ thuật, hai áp lực thật cần theo dõi là lượng cổ phiếu thưởng về tài khoản trong quý 4 và khoản chi tiền 2.500 tỷ. Nếu giá không giữ được vùng tham chiếu điều chỉnh trong hai tuần sau ngày chốt, mốc 30/09 là mốc đầu tiên phải hạ.
- **Giải chấp hệ thống — rủi ro hai chiều đặc thù.** Dư nợ ký quỹ toàn thị trường ở vùng kỷ lục (435 nghìn tỷ đồng cuối quý 2, +5% so quý trước) và tỷ lệ dư nợ ký quỹ trên vốn chủ sở hữu của mã này đã lên 102%: một chuỗi giải chấp vừa bào mòn tài sản khách hàng vừa buộc thu hẹp chính nguồn thu lớn nhất. Ngưỡng theo dõi lấy từ bản dự phóng chỉ số: **chỉ số đóng cửa dưới 1.640 điểm kèm khối lượng vượt trung bình mười phiên** *(HSC 23/07; Bản dự phóng chỉ số 06/08)*.
- **Ngày hiệu lực FTSE 21/09 trượt lịch:** mất chất xúc tác duy nhất còn lại của nửa cuối năm — hạ toàn bộ đường mục tiêu và xét lại nấc khuyến nghị ngay khi xuất hiện tín hiệu chậm tiến độ.

## V. Dữ liệu nền

- **Kết quả kinh doanh quý đơn lẻ (hợp nhất, đến quý 2/2026):** doanh thu 3.318,6 tỷ đồng (+10,9% cùng kỳ) · lợi nhuận gộp 2.426,4 tỷ · lợi nhuận thuần hoạt động kinh doanh 1.528,7 tỷ · lợi nhuận trước thuế 1.529,0 tỷ · lợi nhuận cổ đông công ty mẹ 1.231,1 tỷ (+27,0%). Chuỗi lợi nhuận cổ đông theo quý: quý 2/25 969,5 → quý 3/25 1.475,1 → quý 4/25 817,5 → quý 1/26 1.277,9 → quý 2/26 1.231,1 tỷ. Vốn chủ sở hữu 40.724 tỷ; tổng tài sản 96.461 tỷ *(Dữ liệu tài chính cơ bản)*.
- **Định giá & sinh lời (quý 2/2026):** thu nhập trên cổ phiếu bốn quý 1.920 đồng · giá trị sổ sách 16.282 đồng/cp · ROE 11,8% · ROA 5,0% · biên lợi nhuận sau thuế 33,7% · nợ trên vốn chủ sở hữu 1,37 lần. Tại giá đóng cửa 06/08: P/E khoảng **12,7 lần**, P/B khoảng **1,49 lần** — so bình quân dài hạn của chính mã này 2,3 lần.
- **Vị thế ngành (quý 2/2026):** dư nợ cho vay ký quỹ **40,5 nghìn tỷ đồng** (+10% quý trước, +22% cùng kỳ), đứng thứ 2 ngành sau TCX (51,5 nghìn tỷ), trên VPX (38,2) và VCK (31,3). Thị phần môi giới cổ phiếu HOSE **11,2%**, hạng 2 sau VCK (12,6%). Danh mục FVTPL 43,2 nghìn tỷ với chứng chỉ tiền gửi 62%, trái phiếu 33% và **cổ phiếu chỉ khoảng 5%** — lớp phòng thủ khiến rủi ro giá tài sản thấp hơn hẳn mặt bằng cụm *(HSC 23/07)*.
- **Giá & khối lượng:** phiên 06/08 đóng cửa giảm 0,41% với giá trị giao dịch **358,4 tỷ đồng** và hệ số khối lượng **0,69 lần** trung bình; khối ngoại mua ròng 25,7 tỷ. Nhịp hồi từ đáy 22.000 (27/07) kéo dài tám phiên với đỉnh 24.550 lập ngày 03/08 và 04/08, ba phiên gần nhất đi ngang. Bối cảnh cụm phiên 06/08: 2 mã tăng trên 16 mã giảm — độ rộng xấu thứ hai toàn bảng sau ngân hàng — nhưng khối ngoại mua ròng nhiều nhất trong các cụm.
- **Trigger kích hoạt (bản 06/08):** **NEO⁻¹⁹,⁶⁷** (biên lệch mốc neo 31/12/2025 âm 19,67%, thu hẹp từ −27,27% ngày 27/07) · **SK** (ngày đăng ký cuối cùng 17/08 cho cổ tức tiền 10% và cổ phiếu 20%) · **NG** (giá trị giao dịch toàn thị trường giảm 26,0% — nguồn thu trực tiếp của cả cụm). Trigger cụm: NEO · KL. **MG bỏ trống** — không báo cáo môi giới nào mang ngày 06/08. **TT không kích hoạt** — bản tin gần nhất về mã này là ngày 30/07.

## VI. Dự phóng 4 quý tới

<!-- forecast-table:start -->

| Chỉ tiêu | Q3F/2026 | Q4F/2026 | Q1F/2027 | Q2F/2027 |
|---|---:|---:|---:|---:|
| Doanh thu | 3.150 | 3.250 | 3.300 | 3.550 |
| LN gộp | 2.250 | 2.050 | 2.360 | 2.555 |
| LN thuần HĐKD | 1.478 | 1.018 | 1.448 | 1.638 |
| LNTT | 1.480 | 1.020 | 1.450 | 1.640 |
| LN cổ đông cty mẹ | 1.190 | 820 | 1.165 | 1.320 |

<!-- forecast-table:end -->

**Căn cứ phân bổ.** Cả năm 2026 báo cáo này dự **lợi nhuận trước thuế 5.622 tỷ đồng (+10,6%)** và **lợi nhuận cổ đông công ty mẹ 4.519 tỷ (+10,1%)** — lệch lần lượt 1,3% và 0,9% so mô hình HSC (5.697 tỷ và 4.558 tỷ), nên sau khi trừ sáu tháng đã công bố 3.122,4 tỷ, phần dư **2.499,6 tỷ** được chia cho hai quý cuối theo tỷ lệ **59,2 trên 40,8** chứ không chia đều. Ba căn cứ dựng nên tỷ lệ ấy. Thứ nhất là mùa vụ hai năm gần nhất, và nó rất nhất quán: lợi nhuận trước thuế quý 4 chỉ bằng **55% quý 3 năm 2025 và 56% năm 2024** vì chi phí hoạt động dồn vào cuối năm — báo cáo này giữ nguyên chiều của mẫu hình đó (quý 4 có doanh thu cao hơn quý 3 nhưng lợi nhuận thấp hơn rõ rệt) nhưng **thu hẹp biên độ về 69%**, vì quý 4/2026 có một yếu tố mà hai năm trước không có là mặt bằng thanh khoản sau ngày hiệu lực FTSE. Thứ hai là chất xúc tác kèm thời điểm: dòng vốn thụ động 2,5–3,5 tỷ USD quanh **21/09** rơi vào tháng cuối quý 3 nên chỉ đóng góp một phần vào quý này, trong khi khoản chi cổ tức tiền **2.500 tỷ ngày 17/08** rút vốn kinh doanh ngay đầu quý 3 và làm hụt khoảng 35 đến 70 tỷ lợi nhuận tài chính mỗi quý sau đó. Thứ ba, doanh thu cả năm được đặt ở **12.897 tỷ, gần như đi ngang so 12.931 tỷ của 2025** — cao hơn mức 11.368 tỷ của HSC vì hai bên xử lý khác nhau phần doanh thu tự doanh ghi nhận theo giá trị gộp, một khác biệt về cách trình bày chứ không phải về lợi nhuận, và điều đó thể hiện ở chỗ hai dự phóng lợi nhuận gần như trùng nhau. **Phần chưa cộng vào bảng (option value):** kịch bản thanh khoản toàn thị trường quay lại trên 25 nghìn tỷ đồng/phiên trong quý 4 nhờ dòng vốn nâng hạng — nếu xảy ra sẽ thêm khoảng 150 đến 200 tỷ lợi nhuận trước thuế quý 4 qua cả nghiệp vụ môi giới lẫn quy mô dư nợ ký quỹ, nhưng xác suất chưa đủ để đưa vào kịch bản cơ sở.

## VII. Nguồn

- **HSC — 23/07/2026:** *Q2/2026: Tăng trưởng tích cực, vượt nhẹ dự báo* — Mua vào, giá mục tiêu 33.000 đồng (đọc toàn văn).
- **DSC — 26/05/2026:** *SSI (Q1/2026): Quán quân vốn điều lệ* — MUA, giá mục tiêu 37.100 đồng (đã đọc toàn văn ở báo cáo trước; ngoài cửa sổ 60 ngày, chỉ tham chiếu phổ tại §III).
- Bản dự phóng chỉ số 06/08/2026 (1.764,78 điểm hiện tại; cuối tháng 8: 1.789; ngày hiệu lực FTSE 21/09: 1.829; cuối quý 3: 1.811; đỉnh năm 06/11: 1.884; cam kết cuối năm: 1.820; cuối quý 1/2027: 1.878) — mục quét trigger và mục dòng vốn ngoại theo cụm.
- Bản tin thị trường ngày 06/08/2026 (giá trị giao dịch 15.136 tỷ đồng, giảm 26,0%; khối ngoại bán ròng 121,0 tỷ trên HOSE; chỉ số lùi dưới đường trung bình 200 phiên).
- Tin tức 27/07–30/07/2026 (chốt quyền chi 2.500 tỷ cổ tức tiền và phát hành hơn 500 triệu cổ phiếu thưởng, vốn điều lệ vượt 30.000 tỷ; góp 500 tỷ lập quỹ đầu tư công nghệ sở hữu 83,33%; top 3 công ty chứng khoán nộp ngân sách lớn nhất 2025).
- Khuyến nghị lịch sử 08/07/2026 (thị phần môi giới HOSE quý 2 đạt 11,17%, hạng 2; P/B dự phóng 1,6 lần so trung bình dài hạn 2,3 lần; giá mục tiêu 27.200 đồng).
- Dữ liệu tài chính cơ bản (báo cáo tài chính hợp nhất đến quý 2/2026); dữ liệu giá & khối lượng đến phiên 06/08/2026; mốc neo 31/12/2025 tại 30.250 đồng.
- Báo cáo trước của đơn vị: 27/07/2026 — GIỮ, 24.000 đồng.
