# MSR — mô hình đã đổi từ "mỏ" sang "chế biến thuê", và đó là lý do nâng nấc

## I. Khuyến nghị

**MUA — nâng một nấc từ TĂNG TỶ TRỌNG (báo cáo gần nhất 27/08/2026), mục tiêu 31/12/2026 nâng từ 52.000 lên 66.000 đồng.** Ba dữ kiện tiền thật, độc lập nhau và đều mới so bản 27/08, là cơ sở của việc nâng nấc: **Elmet Group (NASDAQ: ELMT) hoàn tất nhận chuyển nhượng 4,99% cổ phần ngày 01/10 với giá 3.240 tỷ đồng**, tức **58.760 đồng một cổ phiếu** trên 55,14 triệu cổ phiếu; thương vụ **đi kèm hợp đồng cung ứng tám năm trị giá 1,5 tỷ USD**; và hội đồng quản trị **phê duyệt tạm ứng cổ tức lần hai 5.000 đồng một cổ phiếu (5.525 tỷ đồng)**, nâng tổng cổ tức 2026 lên 6.000 đồng. **Nhưng phép bắc cầu từ thương vụ sang giá mục tiêu phải làm cho đúng, vì nó rất dễ bị trình bày sai.** Mức định giá vốn chủ 2,5 tỷ USD mà Elmet trả ứng với **khoảng 64.900 tỷ đồng trên 1.104,97 triệu cổ phiếu — tức chính 58.760 đồng một cổ phiếu, không phải 66.000 đồng.** Vậy 66.000 là mức **cao hơn giá đối tác chiến lược đã trả 12,3%**, và phần vượt ấy **không được viện dẫn thương vụ**: nó chỉ đứng được nếu dựa vào lợi nhuận. Phép tính đó như sau — dự phóng của báo cáo này cho **lợi nhuận cổ đông công ty mẹ 2026 đạt 6.052 tỷ đồng, tức thu nhập mỗi cổ phiếu 5.477 đồng**, nên 66.000 đồng là **12,0 lần lợi nhuận 2026**, còn giá đóng cửa phiên gần nhất là **11,0 lần**. Điều quyết định là 12 lần ấy **không áp lên một năm đỉnh chu kỳ rồi giả định nó lặp lại**: đường dự phóng ở mục VI cho 2027 ra mức lợi nhuận **xấp xỉ bằng 2026 dù đã giả định giá vonfram APT hạ nhiệt**, vì phần hụt do giá được bù bằng sản lượng gia công theo hợp đồng và công suất oxide nâng lên 8.000 tấn trong 2027. **Tổng mức sinh lời tới 31/12 là 17,8%** — 9,5% dư địa giá cộng 8,3% từ phần cổ tức **còn chưa chốt quyền** (5.000 đồng); nếu tính cả tranche 1.000 đồng đã chốt quyền ngày 16/09 thì lợi suất cổ tức cả năm 2026 là **9,95%**. Độ tin cậy: trung bình (58%), bằng mức khai cho chỉ số ở bản này.

| Mốc | 31/12/2026 | 31/03/2027 | 30/06/2027 | 30/09/2027 |
|---|---:|---:|---:|---:|
| Giá mục tiêu | 66.000 | 69.000 | 66.000 | 70.000 |
| So giá hiện tại | +9,5% | +14,4% | +9,5% | +16,1% |

Đường mục tiêu **không đơn điệu tăng, và chỗ lõm là có chủ ý**: mốc 30/06/2027 bằng đúng mốc 31/12/2026 vì trong nửa đầu 2027 doanh nghiệp dự kiến chi trả phần lớn cổ tức của năm lợi nhuận 2026 theo chính sách chi ~80% lợi nhuận sau thuế, nên **giá bị rút đi một phần bằng tiền chảy ra khỏi doanh nghiệp** — đó là điều chỉnh cơ học, không phải quan điểm xấu đi. Khung này cũng nhất quán với đường chỉ số của bản 04/10 (1.795 cuối 2026 → 1.844 cuối tháng 3 → 1.803 cuối tháng 6/2027): mã có hệ số dao động cao hơn chỉ số nên biên rộng hơn ở cả hai chiều.

Giá đóng cửa **60,300 đồng** ngày 2026-10-02; biên độ 52 tuần 20,565 – 63,200 đồng (cao hơn đáy +193.2%, thấp hơn đỉnh -4.6%); khối lượng bình quân 30 phiên ~2 triệu cổ phiếu.

## II. Luận điểm chính

- **Cái đã thay đổi so bản 27/08: ba khoản tiền thật đã chuyển, không còn là kế hoạch.** Bản 27/08 khởi tạo ở nấc dưới mua một bậc với lý do nêu thẳng là **tỷ lệ tự do chuyển nhượng chỉ 5%** và **70–80% nguyên liệu phải mua ngoài**. Cả hai chốt chặn ấy nay đã dịch: thương vụ Elmet **đã hoàn tất** ngày 01/10 (không còn là phương án đã thông qua), và cùng ngày hội đồng quản trị **thống nhất triển khai lộ trình cơ cấu cổ đông và tăng thanh khoản để đáp ứng điều kiện niêm yết HoSE** — đây là lần đầu tiên chốt chặn tự do chuyển nhượng có một **lộ trình được công bố** thay vì chỉ là một rủi ro được ghi nhận (tin ngày 01/10).
- **Phần "mua ngoài" từng bị tính là điểm yếu, nay là chính mô hình kinh doanh — và phải đọc lại theo nghĩa mới.** Ghi chép cuộc họp nhà đầu tư 24/09 của **MBS** nói rõ: **nguồn vonfram của hợp đồng tám năm KHÔNG đến từ mỏ hiện hữu của doanh nghiệp**; Elmet mua tinh quặng từ các mỏ khác trên toàn cầu, chuyển cho doanh nghiệp **chế biến sâu**, rồi doanh nghiệp xuất sản phẩm tinh chế BTO/APT trở lại thị trường Mỹ — và biên lợi nhuận là *"ở mức nhất định, nhưng không giới hạn khi giá tăng cao"*. Đây là dữ kiện quan trọng hơn chính khoản đầu tư: nó giải thích vì sao doanh thu nhảy bậc **mà không cần thêm trữ lượng nào**, đồng thời báo trước rằng **biên gộp sẽ bị nén** khi tỷ trọng gia công tăng — lý do mục VI hạ biên gộp từ 26,8% của nửa đầu 2026 về vùng 23–24,5%.
- **Số thực đã xác nhận bước nhảy, và nó lớn hơn kế hoạch của chính doanh nghiệp.** Nửa đầu 2026: doanh thu **11.131 tỷ đồng (+270% so cùng kỳ)**, lợi nhuận gộp **2.979 tỷ**, lợi nhuận cổ đông công ty mẹ **2.202 tỷ** so **lỗ 216 tỷ** nửa đầu 2025; riêng quý 2/2026 doanh thu **8.138 tỷ (+404,1% so cùng kỳ)** và lợi nhuận cổ đông **1.666 tỷ**. Biên gộp nửa đầu năm **26,8%** so **18,1%** nửa đầu 2025 — đúng mức **27% so 18%** mà **MBS** ghi trong bảng của mình. Theo bảng của **MBS**, mức 2.202 tỷ đã bằng **130% mục tiêu lợi nhuận cả năm ở kịch bản thấp (1.700 tỷ)** và 88% kịch bản cao. Doanh thu tám tháng **21.013 tỷ đồng** — gấp 5,1 lần cùng kỳ — nghĩa là **riêng tháng 7 và 8 cộng 9.882 tỷ**, vượt cả quý 2.
- **Giảm nợ đã mở đường cho cổ tức, và đây là phần ít được định giá nhất.** **MBS** ghi nợ vay ròng trên EBITDA giảm từ **5,6 lần (2025)** về **2,0 lần (bốn quý gần nhất 2026)**, và ban lãnh đạo nói khi đưa chỉ số này về **một nửa mức hiện tại** sẽ chi trả cổ tức tiền mặt ở tỷ lệ kỳ vọng **~80% lợi nhuận sau thuế hàng năm**. Tranche 5.000 đồng vừa phê duyệt là **bước đầu tiên của chính sách đó**, không phải một khoản chi một lần: lợi suất **9,95%** cho năm 2026 là mức rất ít cổ phiếu Việt Nam đạt được, và nếu chính sách 80% được giữ thì lợi suất 2027 trên giá hiện tại vẫn ở vùng hai chữ số.
- **Chất xúc tác ngành đứng sau cả thương vụ: chuỗi cung ứng vonfram ngoài Trung Quốc đang được các nhà nước chi tiền tái định hình.** Elmet nhận **cam kết đầu tư 450 triệu USD từ Bộ Chiến tranh Mỹ** qua cổ phiếu ưu đãi và ký **hợp đồng khung IDIQ năm năm tới 2 tỷ USD với Cơ quan Hậu cần Quốc phòng**, trong đó 150 triệu USD được cam kết giải ngân, phục vụ tái thiết Kho dự trữ Quốc phòng Quốc gia (**MBS** 25/09); song song, Mitsubishi Materials dành **hơn 50 triệu USD** mở rộng năng lực tái chế vonfram tại Nhật (tin ngày 01–02/10). Nghĩa là **bên mua của hợp đồng tám năm có nguồn vốn nhà nước đứng sau** — điều này trả lời đúng câu hỏi khó nhất về một hợp đồng dài hạn: đối tác có đủ tiền để thực hiện không.

## III. So sánh khuyến nghị

| Đơn vị | Ngày | Khuyến nghị | Giá mục tiêu |
|---|---|---|---:|
| **Báo cáo này** | 04/10/2026 | **MUA** | **66.000** (31/12/2026) |
| Báo cáo này (bản trước) | 27/08/2026 | TĂNG TỶ TRỌNG | 52.000 |
| MBS | 25/09/2026 | — (ghi chép cuộc họp, không nêu nấc) | — |
| AGR | 06/04/2026 | Tăng tỷ trọng (theo tiêu đề) | 56.000 |
| VCI | 18/03/2026 | — | 53.600 |
| ACBS | 16/04/2026 | — (cập nhật nhanh) | — |

**Phổ khuyến nghị cho mã này mỏng một cách đáng lưu ý, và đó là một dữ kiện chứ không phải thiếu sót của bảng.** Trong cửa sổ 60 ngày chỉ có **đúng một báo cáo của một công ty chứng khoán** — ghi chép cuộc họp của **MBS** ngày 25/09, và bản này **không nêu nấc khuyến nghị cũng không nêu giá mục tiêu**, nên không có đối trọng trực tiếp nào cho mức 66.000. Hai mốc mục tiêu gần nhất còn trên hệ thống là **56.000 của AGR (06/04)** và **53.600 của VCI (18/03)**; cả hai **đã thấp hơn giá thị trường hiện tại**, tức thị trường đã đi qua toàn bộ phổ mục tiêu công bố và chưa có bên nào cập nhật lại sau thương vụ Elmet. Hệ quả cần nói thẳng: mức 66.000 của báo cáo này **đứng một mình**, nên gánh nặng chứng minh nằm hoàn toàn ở phép tính lợi nhuận ở mục I và VI.

## IV. Rủi ro & điều kiện đảo chiều

- **Ngưỡng giá của chính đối tác chiến lược — 58.760 đồng.** Nếu giá rơi dưới mức Elmet đã trả và **duy trì dưới mức ấy quá mười phiên**, luận điểm "thị trường và người mua chiến lược đồng thuận về giá trị" bị bác và khuyến nghị **hạ ngay về TĂNG TỶ TRỌNG**. Mốc này chỉ thấp hơn giá hiện tại **2,6%**, tức đệm rất mỏng.
- **Cổ tức là 8,3 điểm phần trăm trong 17,8% tổng mức sinh lời.** Nếu tranche 5.000 đồng **không được chốt quyền trước 31/12/2026** hoặc bị điều chỉnh tỷ lệ, hơn **46% tổng mức sinh lời kỳ vọng biến mất** mà giá mục tiêu không đổi — khi đó khuyến nghị phải hạ nấc dù luận điểm kinh doanh còn nguyên.
- **Giá APT đang ở vùng đỉnh chu kỳ, và tồn kho khuếch đại rủi ro đó.** Hợp đồng tám năm được quy giá trị 1,5 tỷ USD trên **giả định APT 1.500 USD/mtu** trong khi giá giao ngay quanh **3.000 USD/mtu** (**MBS** 25/09) — nghĩa là nửa phần thặng dư hiện tại là **giá, không phải hợp đồng**. Tồn kho cuối quý 2/2026 ở **8.726 tỷ đồng, bằng 60,7% vốn chủ sở hữu**, nợ vay ngắn hạn **5.362 tỷ** và nợ trên vốn chủ **1,56 lần**. Nếu APT về dưới 1.500 USD/mtu, biên gộp quý có thể trở lại vùng **11–18% của 2025** và kéo lợi nhuận trước thuế quý xuống dưới **1.000 tỷ** — ngưỡng đó buộc xem lại cả mục tiêu lẫn nấc.
- **Tự do chuyển nhượng 12,5% và sàn UPCOM: giá khớp lệnh là bằng chứng yếu.** Công ty mẹ còn **87,46%** vốn sau giao dịch, nên **một phần tám số cổ phiếu đang định giá bảy phần tám còn lại** — đó là lý do báo cáo này đặt trọng số cao hơn vào giá Elmet trả hơn vào giá khớp lệnh. Nếu **hết quý 4/2026 lộ trình niêm yết HoSE chưa có bước cơ cấu cổ đông cụ thể**, mức 12,0 lần lợi nhuận là đòi hỏi quá cao cho một mã UPCOM thanh khoản mỏng và mục tiêu phải hạ về vùng **60.000**. Rủi ro nền: dòng tin cuối tuần có hai bản ghi khối ngoại bán ròng mạnh sau nâng hạng, đối trọng duy nhất là giao dịch thoả thuận hơn **3.200 tỷ đồng** tại chính mã này phiên 01/10 — tức phần mua ròng ấy **là thương vụ, không phải dòng tiền mua trên sàn**.

## V. Dữ liệu nền

- **Kết quả quý 2/2026 (số từng quý, không cộng dồn):** doanh thu **8.137,9 tỷ**, lợi nhuận gộp **2.062,3 tỷ**, lợi nhuận thuần hoạt động kinh doanh **1.786,6 tỷ**, lợi nhuận trước thuế **1.748,1 tỷ**, lợi nhuận cổ đông công ty mẹ **1.665,7 tỷ** (quý 1/2026 lần lượt 2.993,1 / 916,8 / 594,6 / 580,8 / 536,7 tỷ). Khoá tăng trưởng của cơ sở dữ liệu cho lợi nhuận cổ đông quý 2 ở mức **294,1 lần** chứ không phải phần trăm — nền cùng kỳ chỉ **5,6 tỷ**, nên con số này **không mang thông tin** và không được dùng làm luận điểm; phép so sánh có nghĩa là doanh thu, **+404,1%**. Cả năm 2025 chỉ đạt **11,3 tỷ** lợi nhuận cổ đông trên **7.442,7 tỷ** doanh thu — tức nửa đầu 2026 làm ra gấp **195 lần** lợi nhuận của cả năm trước.
- **Hệ số định giá và sinh lời (cuối quý 2/2026):** giá trên lợi nhuận **17,4 lần**, giá trên giá trị sổ sách **2,94 lần** (tính theo giá cuối quý), tỷ suất lợi nhuận trên vốn chủ **16,9%**, trên tài sản **6,6%**, thu nhập mỗi cổ phiếu **2.209 đồng**, giá trị sổ sách mỗi cổ phiếu **13.078 đồng**, nợ trên vốn chủ **1,56 lần**, biên gộp **24,5%**, biên sau thuế **15,6%** — bốn hệ số sinh lời và hai biên này đều tính trên **bốn quý gần nhất**, nên còn bị ba quý yếu của 2025 kéo xuống và **thấp hơn mức của riêng quý 2/2026** (biên gộp quý 25,3%, biên sau thuế quý 20,5%). Theo giá đóng cửa phiên gần nhất, hai hệ số này là **27,3 lần** và **4,61 lần** — mức cao, và đây là chỗ phải nói rõ: **giá trên giá trị sổ sách không phải thước đo phù hợp cho mã này**, vì vốn chủ bị ba năm lỗ liên tiếp (2023–2025) làm mỏng và trữ lượng Núi Pháo cùng phần tài nguyên bổ sung được ghi theo nguyên giá, nên phép định giá đúng phải dựa vào lợi nhuận và giao dịch chiến lược so sánh.
- **Giá, khối lượng và vốn hoá:** mã **niêm yết UPCOM**, **1.104.973.420 cổ phiếu**, vốn hoá **66.630 tỷ đồng**; giá trị giao dịch bình quân một tháng **117,0 tỷ** so ba tháng **73,3 tỷ** — tức thanh khoản tháng gần nhất **gấp 1,60 lần** nền ba tháng. Phiên giao dịch gần nhất là 02/10 (bản này phát hành Chủ nhật): tăng **+2,90%**, hệ số khối lượng **1,19**, giá trị **197,6 tỷ** trên 3.235.468 cổ phiếu; biên lệch mốc neo 31/12/2025 **+150,30%** — mã đã tăng gấp hai lần rưỡi từ đầu năm, nên **phần lớn giá trị của ba dữ kiện mới có thể đã nằm trong giá**.
- **Dấu hiệu kích hoạt phiên này — ba mã: TT · SK · NG.** **TT** mật độ tin **4 bản** trong cửa sổ cuối tuần (2 tích cực, 2 trung tính). **SK** Elmet hoàn tất 4,99% + cổ tức tạm ứng lần hai 5.000 đồng + lộ trình niêm yết HoSE, cả ba cùng ngày 01/10. **NG** chuỗi cung ứng vonfram ngoài Trung Quốc được tái định hình bằng vốn nhà nước Mỹ và Nhật. **Ba nhóm KL, BD và NEO bị quy tắc chặn** vì cần giá của chính ngày phát hành mà Chủ nhật không có phiên; hệ số khối lượng và biên lệch mốc neo nêu trên là **bối cảnh phiên 02/10**, không tính vào số dấu hiệu. **Tín hiệu kỹ thuật: MACD giữ, điểm 0** — trung tính, **không đóng góp bằng chứng theo cả hai chiều**, nên toàn bộ luận điểm đứng trên ba dữ kiện tiền thật và phép tính lợi nhuận.

## VI. Dự phóng 4 quý tới

<!-- forecast-table:start -->

| Chỉ tiêu | Q3F/2026 | Q4F/2026 | Q1F/2027 | Q2F/2027 |
|---|---:|---:|---:|---:|
| Doanh thu | 12.800 | 10.400 | 9.800 | 10.600 |
| LN gộp | 3.010 | 2.550 | 2.250 | 2.470 |
| LN thuần HĐKD | 2.610 | 2.130 | 1.820 | 2.010 |
| LNTT | 2.565 | 2.090 | 1.780 | 1.970 |
| LN cổ đông cty mẹ | 2.180 | 1.670 | 1.425 | 1.575 |

<!-- forecast-table:end -->

**Căn cứ phân bổ.** Phần dư của 2026 **không được chia theo mùa vụ** mà chia theo số thực đã có: doanh thu tám tháng **21.013 tỷ** là mốc cứng, nên quý 3 chỉ còn phụ thuộc tháng 9 — đặt **12.800 tỷ** là hạ **3%** so mức **13,2 nghìn tỷ** ban lãnh đạo đã lượng hoá, hàm ý tháng 9 khoảng **2.900 tỷ** và phản ánh việc giao hàng gia công theo lô nên không đều tháng. Quý 4 đặt thấp hơn quý 3 vì **9.882 tỷ của riêng tháng 7–8 là một đợt dồn giao hàng chưa được ban lãnh đạo cam kết lặp lại**, trong khi hợp đồng tám năm chỉ bắt đầu góp mặt từ quý 4 ở nhịp cam kết **1.250–1.280 tấn mỗi năm**, tương đương khoảng **1.230 tỷ doanh thu mỗi quý** nếu quy theo giá trị hợp đồng. Cộng lại, cả năm 2026 ra **doanh thu 34.331 tỷ** và **lợi nhuận cổ đông 6.052 tỷ** — **thấp hơn** mục tiêu doanh thu 1,4 tỷ USD và lợi nhuận 233 triệu USD mà doanh nghiệp công bố, tức bảng này **không chép lại hướng dẫn của doanh nghiệp mà chiết khấu nó**. Biên gộp hạ dần từ 26,8% của nửa đầu năm về **23,5% quý 3 và 23–24,5% các quý sau** đúng theo cảnh báo rằng phần gia công có biên "ở mức nhất định"; thuế suất hữu dụng nâng từ ~5% của nửa đầu (nhờ lỗ luỹ kế được bù trừ) lên **15% quý 4/2026 và 20% từ 2027**, vì phần lỗ mang sang đã gần cạn. Hai quý 2027 giả định **giá APT hạ nhiệt từ vùng 3.000 USD/mtu**, phần hụt do giá được bù bằng sản lượng gia công và công suất oxide nâng từ 5.000–6.000 lên **8.000 tấn trong 2027** — nên lợi nhuận 2027 quy năm **xấp xỉ bằng 2026**, và chính sự xấp xỉ ấy là điều kiện để mức 12,0 lần lợi nhuận ở mục I đứng được. **Ba phần là giá trị quyền chọn, CHƯA cộng vào bảng:** (a) APT giữ vùng 3.000 USD/mtu thay vì hạ, trong khi biên của hợp đồng **không bị giới hạn khi giá tăng**; (b) niêm yết HoSE thành công kéo theo dòng vốn chỉ số và nâng chất lượng giá khớp lệnh; (c) kế hoạch nâng công suất lên **10.000–12.000 tấn giai đoạn 2028–2030** với vốn đầu tư chỉ **15–20 triệu USD**.

## VII. Nguồn

- **MBS** — *MSR – Tổng hợp cuộc họp nhà đầu tư* (25/09/2026, họp ngày 24/09): đọc toàn văn. Dữ kiện dùng: bảng nửa đầu 2026 (sản lượng vonfram 2.357 tấn kim loại +64%, doanh thu 11.131 tỷ +270%, lợi nhuận gộp 2.979 tỷ, biên 27%, lợi nhuận sau thuế 2.202 tỷ); kế hoạch 2026 doanh thu 16.000–20.300 tỷ và lợi nhuận 1.700–2.500 tỷ; cấu trúc thương vụ Elmet (4,99%, định giá 2,5 tỷ USD, 125 triệu USD, công ty mẹ 92,9% trước giao dịch); cơ chế **nguyên liệu không từ mỏ hiện hữu** và biên "không giới hạn khi giá tăng"; công suất oxide 5.000–6.000 → 8.000 tấn (2027) → 10.000–12.000 tấn (2028–2030), vốn 15–20 triệu USD; nợ ròng/EBITDA 5,6x (2025) → 2,0x (TTM 2026) và chính sách cổ tức ~80% lợi nhuận sau thuế; hồ sơ Elmet (450 triệu USD Bộ Chiến tranh Mỹ, IDIQ 5 năm tới 2 tỷ USD với DLA, vốn hoá ~634 triệu USD).
- **AGR** 06/04/2026 (mục tiêu 56.000), **VCI** 18/03/2026 (mục tiêu 53.600), **ACBS** 16/04/2026 — dùng ở mục III dưới dạng dữ liệu đối chiếu mục tiêu, không dùng làm căn cứ luận điểm.
- **Tin tức** gắn mã, cửa sổ 01–04/10/2026 (15 bản): hoàn tất thương vụ Elmet và cổ tức tạm ứng 5.000 đồng (01/10); lộ trình cơ cấu cổ đông để đủ điều kiện niêm yết HoSE và giao dịch thoả thuận hơn 3.200 tỷ đồng (01/10); hai bản về khối ngoại bán ròng mạnh sau nâng hạng (03–04/10) và một bản về mức giảm 40% giá trị bán ròng theo tuần nhờ chính giao dịch này; hai bản về chuỗi cung ứng vonfram (Mỹ 450 triệu USD vào Elmet, Mitsubishi Materials hơn 50 triệu USD tái chế tại Nhật, 01–02/10).
- **Bản tin thị trường** 02/10 — thương vụ Elmet 4,99% giá 3.240 tỷ ở 58.760 đồng, định giá vốn chủ 2,5 tỷ USD, hợp đồng cung ứng tám năm 1,5 tỷ USD, cổ tức tạm ứng lần hai 5.000 đồng, công ty mẹ giữ 87,46%.
- **Dữ liệu tài chính cơ bản:** `ticker_financials_vnd('MSR', 28)` — income 26 quý (từ quý 2/2020), ratio, balance; `stock_prices_daily` — giá và khối lượng 10 phiên gần nhất, phiên gần nhất 02/10; `ticker_master` — sàn UPCOM, ngành Tài nguyên / Khai thác mỏ, 1.104.973.420 cổ phiếu, vốn hoá 66.630 tỷ, thanh khoản bình quân 1 tháng 117,0 tỷ so 3 tháng 73,3 tỷ; `tcbs_dividend_history` — tranche cổ tức tiền mặt 10% mệnh giá (1.000 đồng/cp) chốt quyền 16/09/2026; `tcbs_history_recommendation` — 10 bản ghi gần nhất, bản 25/09 nêu doanh thu tám tháng 21.013 tỷ, mục tiêu cả năm 1,4 tỷ USD doanh thu và 233 triệu USD lợi nhuận, cùng cảnh báo giá APT ở vùng đỉnh chu kỳ; `broker_reports` — danh sách 7 bản ghi năm 2026 cho mã này; hàm `priceboard_ptkt_signals` as-of 04/10 (MACD giữ, điểm 0).
