# MSR — khởi tạo ở nấc tăng tỷ trọng: sức mạnh lợi nhuận là thật và đo được, nhưng phần lớn nó đến từ khâu thương mại nguyên liệu mua ngoài chứ chưa từ mỏ, nên bội số phải được trả theo chất lượng ấy

> **Coverage initiation — chưa có báo cáo phân tích riêng mã của công ty chứng khoán nào trong cửa sổ 60 ngày.** Báo cáo riêng mã gần nhất là VCI 22/04/2026, tức đã cũ hơn bốn tháng và ra đời trước toàn bộ kết quả quý 2. Luận điểm dưới đây dựng từ báo cáo tài chính quý (Dữ liệu tài chính cơ bản), dữ liệu giá – khối lượng – dòng vốn ngoại, bốn báo cáo riêng mã cũ đọc toàn văn (VCI 18/03 và 22/04, AGR 06/04, ACBS 16/04) và ba báo cáo về công ty mẹ trong cửa sổ 60 ngày có phần phân tích trực tiếp mã này (HSC 06/08, AGR 07/08, VIX 14/08 — đọc toàn văn). Không suy diễn từ nguồn không có.

## I. Khuyến nghị

**TĂNG TỶ TRỌNG — khởi tạo coverage, mục tiêu cuối 2026 ở 52.000 đồng.** Ba dữ kiện dựng nên quan điểm. Thứ nhất, **bậc lợi nhuận đã đổi thật chứ không phải một quý may mắn**: sáu tháng đầu 2026 lợi nhuận cổ đông công ty mẹ đạt **2.202,3 tỷ đồng, so đúng 11,3 tỷ của cả năm 2025**, riêng quý 2 doanh thu **8.137,9 tỷ (+404% cùng kỳ)** và lợi nhuận cổ đông **1.665,7 tỷ so 5,6 tỷ cùng kỳ** *(Dữ liệu tài chính cơ bản)*. Thứ hai, **quý kế tiếp đã được ban lãnh đạo lượng hoá thay vì để thị trường đoán**: mục tiêu doanh thu quý 3 khoảng 500 triệu đô la Mỹ, tương đương **13,2 nghìn tỷ đồng (+547% cùng kỳ, +62% so quý trước)** với điều kiện giá vonfram giữ quanh 3.000 USD/mtu, và trong 8,7 nghìn tỷ tồn kho cuối quý 2 có **6–7 nghìn tỷ đang hạch toán ở giá vốn chỉ 2.000–2.100 USD/mtu** — phần chênh với giá giao ngay sẽ được hiện thực hoá trong nửa cuối năm *(HSC 06/08)*. Thứ ba — và đây là lý do khuyến nghị dừng dưới nấc mua — **nguồn gốc của lợi nhuận ấy có chất lượng thấp hơn con số của nó**: quặng nội bộ từ Núi Pháo năm nay chỉ đóng góp **1.200–1.300 tấn WO3 trên mục tiêu bán 5.000–5.500 tấn**, tức 70–80% đầu vào phải mua ngoài với biên gộp thấp hơn nguồn nội bộ **3–4 lần** *(VCI 22/04; HSC 06/08)*; tồn kho phình lên **8.725,6 tỷ, bằng 60,7% vốn chủ**, tài trợ bằng nợ vay ngắn hạn nhảy từ 2.872,2 lên **5.361,8 tỷ (+86,7%) chỉ trong một quý**, còn dòng tiền tự do quý 2 **âm 638,9 tỷ**. Mốc 31/12 đặt ở 52.000 tương đương **9,4 lần thu nhập dự phóng 2026 của chính báo cáo này và ~3,3 lần giá trị sổ sách ước cuối 2026** — thấp hơn cả mức giá hợp lý kịch bản cơ sở 53.600 đồng mà VCI đưa ra hồi 18/03, dù dự phóng lợi nhuận ở §VI cao hơn của họ 57%; phần chiết khấu ấy trả cho tỷ lệ tự do chuyển nhượng **chỉ 5%** và cho việc phần lớn khoản lãi là biên thương mại chứ chưa phải biên mỏ. Mức độ tin cậy: **trung bình khá (~60%)**.

| Mốc | 30/06/2026 | 30/09/2026 | 31/12/2026 | 31/03/2027 |
|---|---:|---:|---:|---:|
| Giá mục tiêu (đồng) | 39.200 (đã qua — đóng cửa thực) | 48.000 | **52.000** | 56.000 |
| So giá hiện tại | — | +6,0% | **+14,8%** | +23,6% |

Giá đóng cửa **45,300 đồng** ngày 2026-08-27; biên độ 52 tuần 19,200 – 57,000 đồng (cao hơn đáy +135.9%, thấp hơn đỉnh -20.5%); khối lượng bình quân 30 phiên ~1 triệu cổ phiếu.

Đường mục tiêu đặt cạnh khung chỉ số của bản dự phóng hiện hành (chỉ số 1.821,32 ngày 26/08 → 1.853 ngày hiệu lực nâng hạng 21/09 → 1.838 cuối quý 3 → đỉnh năm 1.888 ngày 06/11 → **1.836 cam kết cuối năm** → 1.882 ngày 19/03/2027). Mã đi **nhanh hơn chỉ số ở cả ba mốc còn lại** vì đường lợi nhuận của nó không phụ thuộc chu kỳ nội địa, nhưng biên độ được đặt hẹp lại ở mốc 30/09 (+6,0%) vì kết quả quý 3 phải đến cuối tháng 10 mới công bố và mã **không nằm trong 27 cổ phiếu vào rổ nâng hạng** nên không nhận dòng vốn thụ động của kỳ này. Mốc 31/03/2027 rộng nhất vì đó là mốc nằm sau cửa sổ chuyển sàn mà ban lãnh đạo đặt cho nửa đầu 2027.

## II. Luận điểm chính

- **Bằng chứng gốc: một doanh nghiệp mười sáu năm gần như không có lãi vừa kiếm được toàn bộ lợi nhuận lịch sử của mình trong hai quý.** Chuỗi lợi nhuận cổ đông theo quý cho thấy đúng điểm gãy: **−222,0 · 5,6 · 5,0 · 222,0 · 537,0 · 1.665,7 tỷ** cho sáu quý từ quý 1/2025 đến quý 2/2026 *(Dữ liệu tài chính cơ bản)*. Nguyên nhân đơn nhất và đo được: giá APT — sản phẩm chủ lực — tăng từ khoảng **330 USD/MTU đầu năm 2025 lên ~2.100 USD/MTU ngày 06/03/2026** rồi **3.040 USD/MTU ngày 10/04/2026** theo dữ liệu Fastmarkets mà VCI trích *(VCI 18/03 và 22/04)*, còn bình quân quý 2/2026 ở mức 3.245 USD/mtu. Biên gộp quý 2 đạt **25,3%**, suất sinh lời vốn chủ bốn quý **16,89%** so mức âm của cả năm 2025, và hệ số nợ trên vốn chủ **1,56 lần**.
- **Quý 3 không phải là suy đoán mà là một con số có nguồn, kèm cả phần trừ của nó.** Ban lãnh đạo đặt doanh thu quý 3 ~13,2 nghìn tỷ đồng nhưng nói thẳng **lợi nhuận sẽ tăng chậm hơn doanh thu** vì tỷ trọng nguyên liệu mua ngoài nâng từ 70% lên **75–80%**, làm pha loãng biên gộp sản phẩm APT khỏi mức 25,7% của quý 2 *(HSC 06/08)*. Đây là lý do §VI đặt doanh thu quý 3 đúng bằng hướng dẫn 13.200 tỷ nhưng chỉ cho lợi nhuận cổ đông tăng 27,9% so quý trước — nhanh hơn thì trái với chính lời của doanh nghiệp.
- **Điểm giữ lại lớn nhất nằm ở bảng cân đối, không ở báo cáo lãi lỗ.** Tồn kho tăng từ 3.676,1 lên **8.725,6 tỷ trong một quý (+137,4%)**, tổng tài sản từ 28.421,1 lên 36.889,0 tỷ, nợ vay ngắn hạn từ 2.872,2 lên **5.361,8 tỷ**, dòng tiền tài chính **dương 1.947,5 tỷ** bù cho dòng tiền tự do **âm 638,9 tỷ** *(Dữ liệu tài chính cơ bản)*. Đọc theo chiều thuận thì đây là tích trữ nguyên liệu giá thấp trước chu kỳ bán — và đó là cách ban lãnh đạo mô tả. Đọc theo chiều nghịch thì đây là **một vị thế hàng hoá bằng tiền vay có quy mô 60,7% vốn chủ**: mỗi 10% sụt giá APT trên khối tồn kho ấy tương đương khoảng **6,1% vốn chủ**. Cả hai cách đọc đều đúng, và đó chính xác là lý do một nấc mua là quá sớm.
- **Chất xúc tác cấu trúc có thời điểm rõ, và nó là phần thị trường chưa trả tiền.** Doanh nghiệp lấy ý kiến cổ đông bằng văn bản ngày **21/08** cho phương án tạm ứng cổ tức tiền mặt **khoảng 1.100 tỷ đồng, tỷ lệ 10%** — lần chia đầu tiên trong lịch sử mã *(Tin tức 12–13/08)*. Song song là lộ trình chuyển từ sàn không niêm yết sang sàn thành phố: công ty mẹ đã có nghị quyết **thoái tối đa 5% vốn** để nâng tỷ lệ tự do chuyển nhượng lên ngưỡng tối thiểu 10% *(AGR 06/04)*, ban lãnh đạo đặt cửa sổ niêm yết **đầu năm 2027** và xem việc thu hút nhà đầu tư chiến lược vào mã này là một trong ba nguồn vốn cho nghĩa vụ quyền chọn bán 750 triệu đô la Mỹ của tập đoàn *(VCI 22/04; HSC 06/08)*. Với tỷ lệ tự do chuyển nhượng hiện chỉ **5%**, mỗi điểm phần trăm được nới ra là một lần mở rộng tệp người mua.
- **Dòng vốn ngoại đang gom liên tục và tỷ lệ gom rất lớn so lượng hàng thực có.** Hai mươi hai phiên gần nhất khối ngoại **mua ròng 139,1 tỷ đồng**, đưa sở hữu nước ngoài từ **1,92 triệu cổ phiếu ngày 05/08 lên 5,68 triệu ngày 26/08** — tức **hơn gấp ba trong ba tuần**, và tương đương khoảng **10% toàn bộ lượng cổ phiếu tự do chuyển nhượng** *(dữ liệu dòng vốn ngoại)*. Phiên 27/08 tiếp tục mua ròng **2,35 tỷ đồng** trên giá trị giao dịch 92,1 tỷ. Room còn trống gần như tuyệt đối nên đây là dòng vốn chủ động chứ không phải hiệu ứng kỹ thuật.

## III. So sánh khuyến nghị

| Đơn vị | Ngày | Khuyến nghị | Giá mục tiêu | Luận điểm |
|---|---|---|---:|---|
| **Báo cáo này** | 27/08/2026 | **TĂNG TỶ TRỌNG** *(khởi tạo)* | **52.000 đ (31/12/2026)** | Lợi nhuận sáu tháng 2.202 tỷ so 11 tỷ cả năm 2025; quý 3 có hướng dẫn 13,2 nghìn tỷ; nhưng 70–80% nguyên liệu mua ngoài, tồn kho 60,7% vốn chủ tài trợ bằng nợ, tự do chuyển nhượng 5% |
| AGR | 06/04/2026 | Tăng tỷ trọng | 56.000 đ | Kế hoạch 2026 hai kịch bản 16.000–20.300 tỷ doanh thu và 1.700–2.500 tỷ lợi nhuận; công ty mẹ thoái tối đa 5% vốn chuẩn bị chuyển sàn — **phát hành trước toàn bộ kết quả 2026** |
| VCI | 18/03/2026 | *không nêu nhãn — giá hợp lý kịch bản cơ sở* | 53.600 đ | Giả định APT 1.680–1.700 USD/MTU giai đoạn 2026–28; dự phóng 2026 doanh thu 28.615 tỷ, lợi nhuận cổ đông 3.876 tỷ; hai kịch bản tích cực 69.200 và 74.500 đ |
| VCI | 22/04/2026 | *báo cáo thăm doanh nghiệp — không nêu giá mục tiêu* | — | Bảng độ nhạy: nếu APT bình quân 2026 ở 3.000 USD/MTU thì vốn hoá hợp lý 3,9–5,6 tỷ đô la Mỹ so 2,3–3,2 tỷ ở kịch bản cơ sở |
| ACBS | 16/04/2026 | Không đánh giá | — | Triển vọng 2026 "Tích cực"; nếu APT bình quân trên 1.500 USD/mtu thì nợ ròng về 0 trong 2027–2028, mở đường chia cổ tức |
| HSC | 06/08/2026 | *báo cáo về công ty mẹ — Mua vào cho mã mẹ 114.200 đ* | — | Ghi nhận buổi gặp chuyên viên phân tích 29/07: mục tiêu doanh thu quý 3, cơ cấu nguyên liệu 70%→75–80% mua ngoài, tồn kho giá vốn thấp, tranh chấp thuế tài nguyên đã trích lập đủ |
| AGR | 07/08/2026 | *báo cáo về công ty mẹ — Tăng tỷ trọng cho mã mẹ 75.000 đ* | — | Ghi giá APT quốc tế **đã giảm hơn 30% từ đầu năm** nhưng vẫn cao hơn 40–70% cùng kỳ; nêu rủi ro phụ thuộc nguyên liệu nhập khẩu |

**Phổ so sánh đã cũ, và đó là điểm yếu phải nói trước.** Ba giá mục tiêu duy nhất trên bàn (56.000 · 53.600 · 42.000 của AGR ngày 30/01) đều ra đời **trước khi quý 2 được công bố**, khi mức lợi nhuận nền còn là con số một chữ số phần trăm của hiện tại — nên chúng không dùng được làm neo kiểm định chéo cho hôm nay mà chỉ cho thấy khung định giá mà thị trường phân tích từng chấp nhận. Bảng theo dõi khuyến nghị của bên thứ ba giữ mức trung tính suốt sáu kỳ liên tiếp tới 09/07/2026 và **không nêu giá mục tiêu** ở kỳ nào. Hệ quả: 52.000 đồng là con số định giá cơ bản duy nhất tính trên nền lợi nhuận sau quý 2, và người đọc nên cân trọng số tương ứng.

## IV. Rủi ro & điều kiện đảo chiều

- **Mâu thuẫn nguồn về giá APT là rủi ro số một, và nó chưa được giải.** HSC ghi lại giả định của ban lãnh đạo tại buổi gặp 29/07 là giá giao ngay **quanh 3.000 USD/mtu**; chỉ tám ngày sau AGR viết giá APT quốc tế **đã giảm hơn 30% từ đầu năm** dù vẫn cao hơn 40–70% cùng kỳ. Hai mô tả không thể cùng đúng theo nghĩa hẹp, và toàn bộ đường lợi nhuận ở §VI đứng trên vế thứ nhất. **Điều kiện hạ về GIỮ:** báo cáo phân tích tiếp theo xác nhận giá APT bình quân quý 3 **dưới 2.000 USD/mtu** (mốc mà VCI ước lợi nhuận 2026 chỉ còn 5.223 tỷ), **hoặc** lợi nhuận cổ đông quý 3 công bố **dưới 1.400 tỷ** — thấp hơn quý 2, tức bác thẳng hướng dẫn của doanh nghiệp.
- **Rủi ro giá của khối tồn kho vay nợ.** 8.725,6 tỷ tồn kho trên 14.384,0 tỷ vốn chủ, mua bằng nợ vay ngắn hạn tăng 86,7% trong quý. Nếu APT về vùng 1.700 USD/mtu — chính kịch bản cơ sở mà VCI dùng hồi tháng 3 — thì phần lãi tồn kho mà ban lãnh đạo đang hứa hiện thực hoá sẽ đảo thành trích lập giảm giá hàng tồn kho. **Điều kiện hạ về GIẢM TỶ TRỌNG:** lợi nhuận cổ đông quý 4 **dưới 800 tỷ** kèm giá đóng cửa thủng **36.730 đồng** (trung bình 200 phiên).
- **Tranh chấp thuế tài nguyên chưa có kết luận.** Vụ việc liên quan căn cứ tính thuế với quặng đa kim chế biến sâu vẫn tiếp diễn, dự kiến được giải quyết trong quý 3, và doanh nghiệp cho biết **đã trích lập đầy đủ nghĩa vụ ước tính trên bảng cân đối** *(HSC 06/08)*. Kết luận bất lợi vượt mức đã trích là rủi ro một lần chưa định lượng được; kết luận có lợi thì phần hoàn nhập là dư địa tăng để ngoài bảng §VI.
- **Điều kiện nâng lên MUA — cần cả hai vế:** (i) lợi nhuận cổ đông quý 3 (hạn công bố 30/10) **từ 2.100 tỷ trở lên**, xác nhận rằng biên thương mại của nguyên liệu mua ngoài đủ dày ở quy mô 13 nghìn tỷ doanh thu; **và** (ii) công ty mẹ hoàn tất thoái vốn đưa tỷ lệ tự do chuyển nhượng **lên tối thiểu 10%**, hoặc hồ sơ chuyển sàn được chấp thuận — vế này gỡ đúng phần chiết khấu 5% tự do chuyển nhượng đang giữ mục tiêu ở dưới mức 53.600 của VCI.

## V. Dữ liệu nền

- **Kết quả quý gần nhất (số quý đơn, không suy từ tăng trưởng cùng kỳ).** Quý 2/2026: doanh thu **8.137,9 tỷ**, lợi nhuận gộp **2.062,3 tỷ (biên 25,3%)**, lợi nhuận thuần từ hoạt động kinh doanh **1.786,6 tỷ**, trước thuế **1.748,1 tỷ**, cổ đông công ty mẹ **1.665,7 tỷ**. Quý 1/2026: 2.993,1 / 917,4 / 594,7 / 581,3 / **537,0 tỷ**. Sáu tháng: doanh thu **11.131,0 tỷ**, lợi nhuận cổ đông **2.202,3 tỷ** — tức đã đạt **88% đầu trên kế hoạch cả năm 2.500 tỷ** mà đại hội cổ đông thông qua hồi tháng 4, chỉ trong hai quý.
- **Định giá và bảng cân đối.** Thu nhập bốn quý **2.209,4 đồng/cp**, giá trị sổ sách **13.078,4 đồng/cp**, suất sinh lời vốn chủ **16,89%**, suất sinh lời tài sản **6,59%**, hệ số nợ trên vốn chủ **1,56 lần**, tiền mặt ròng **âm 1.023,3 tỷ (−930 đồng/cp)**. Ở mức giá phiên 27/08, mã giao dịch quanh **20,5 lần thu nhập bốn quý** và **3,46 lần giá trị sổ sách**; tính trên dự phóng 2026 của §VI thì còn **8,2 lần thu nhập**. Vốn hoá **49,8 nghìn tỷ đồng** trên 1.099,83 triệu cổ phiếu.
- **Giá và khối lượng.** Giá phiên 27/08 tăng **3,66%** so đóng cửa phiên trước trên **2,05 triệu cổ phiếu, hệ số 1,54 lần trung bình ba mươi phiên**, giá trị giao dịch **92,1 tỷ đồng** so bình quân ba tháng 41,6 tỷ. Mã nằm **trên cả ba đường trung bình 20/50/200 phiên (40.960 · 38.570 · 36.730)**, cộng **84,2% so mốc neo 31/12/2025 tại 24.600 đồng** trong khi chỉ số chỉ nhích một con số phần trăm thấp so cùng mốc, và cộng **15,6% kể từ đóng cửa 30/06**. Vị trí hiện tại là **72% từ dưới lên của biên độ giá đóng cửa 52 tuần (19.500–55.100)**, còn cách đỉnh đóng cửa 55.100 đồng ngày 12/03/2026 **17,8%**.
- **Trigger đã kích hoạt:** **SK** — lấy ý kiến cổ đông bằng văn bản ngày 21/08 cho phương án cổ tức tiền mặt 1.100 tỷ đồng. **PTKT: nấc nâng tỷ trọng** — đường trung bình động hội tụ phân kỳ ở 1.913,4 trên đường tín hiệu 1.496,6, cột chênh **dương 416,8** và đã giữ trạng thái này từ phiên 17/08. Chưa kích hoạt: **KL** (1,54 lần, dưới ngưỡng 2 lần), **TT** (chỉ 4 bản tin gắn mã trong 60 ngày, đều trong hai ngày 12–13/08), **MG** (không báo cáo riêng mã nào trong cửa sổ), **NB** (không có giao dịch nội bộ trong cửa sổ).

## VI. Dự phóng 4 quý tới

<!-- forecast-table:start -->

| Chỉ tiêu | Q3F/2026 | Q4F/2026 | Q1F/2027 | Q2F/2027 |
|---|---:|---:|---:|---:|
| Doanh thu | 13.200 | 11.800 | 10.400 | 11.800 |
| LN gộp | 2.780 | 2.360 | 2.180 | 2.710 |
| LN thuần HĐKD | 2.330 | 1.940 | 1.760 | 2.260 |
| LNTT | 2.290 | 1.900 | 1.720 | 2.220 |
| LN cổ đông cty mẹ | 2.130 | 1.770 | 1.600 | 2.060 |

<!-- forecast-table:end -->

**Căn cứ phân bổ.** Cả năm 2026 báo cáo này dự **doanh thu 36.131 tỷ đồng (gấp 4,9 lần mức 7.442,7 tỷ năm 2025)**, **lợi nhuận trước thuế 6.519 tỷ** và **lợi nhuận cổ đông công ty mẹ 6.102 tỷ, tương đương 5.548 đồng mỗi cổ phiếu**; sau khi trừ sáu tháng đã công bố (11.131,0 tỷ doanh thu và 2.202,3 tỷ lợi nhuận) thì phần dư 25.000 tỷ doanh thu và 3.900 tỷ lợi nhuận **không chia đều** mà phân bổ theo ba căn cứ có thời điểm. Thứ nhất là hướng dẫn định lượng của chính doanh nghiệp: quý 3 đặt đúng **13.200 tỷ đồng** theo mục tiêu 500 triệu đô la Mỹ, kèm ràng buộc "lợi nhuận tăng chậm hơn doanh thu" nên biên gộp quý 3 hạ từ 25,3% xuống **21,1%** phản ánh tỷ trọng nguyên liệu mua ngoài nâng lên 75–80%. Thứ hai là chu kỳ tồn kho: quý 4 doanh thu lùi về 11.800 tỷ và biên gộp còn **20,0%** vì khối 6–7 nghìn tỷ tồn kho giá vốn 2.000–2.100 USD/mtu đã được bán hết trong quý 3 và phần mua thay thế phải trả theo giá thị trường. Thứ ba là mùa vụ và cơ cấu nguồn quặng cho 2027: quý 1 luôn là quý yếu nhất theo lịch giao hàng và nghỉ Tết nên đặt 10.400 tỷ, còn quý 2/2027 biên gộp nhích lên **23,0%** vì sản lượng quặng nội bộ Núi Pháo được dự kiến tăng từ 1.200–1.300 lên **3.000–4.000 tấn WO3/năm** khi khu 1B vào nhịp *(VCI 22/04)*. **Đây là dự phóng của chính báo cáo này**, đặt cao hơn **57%** so mức 3.876 tỷ mà VCI dự cho 2026 ở kịch bản cơ sở giá 1.680 USD/MTU và gấp 2,4 lần kế hoạch cao 2.500 tỷ của đại hội cổ đông — chênh lệch nằm ở giá đầu ra thực tế đã vượt xa cả hai giả định ấy; đối chiếu bảng độ nhạy của VCI thì con số 6.102 tỷ nằm **giữa cột giá APT 2.000 (5.223 tỷ) và cột 2.500 (7.328 tỷ)**, tức tương đương một giả định giá bình quân cả năm khoảng 2.300 USD/MTU chứ không phải mức giao ngay 3.000. **Hai khoản để ngoài bảng như giá trị tuỳ chọn:** (a) phần hoàn nhập nếu tranh chấp thuế tài nguyên được giải quyết theo hướng có lợi; (b) phần lợi nhuận vượt thêm nếu giá APT giữ trên 3.000 USD/mtu suốt nửa cuối năm thay vì hạ nhiệt như giả định — mỗi 500 USD/MTU chênh lên trong bình quân cả năm tương đương khoảng 2.100 tỷ lợi nhuận theo bảng độ nhạy nói trên.

## VII. Nguồn

- **Báo cáo phân tích riêng mã đọc toàn văn (đều ngoài cửa sổ 60 ngày, ghi rõ để người đọc trừ hao):** **VCI 18/03/2026** — *"Cơ hội đầu tư hiếm hoi ngoài Trung Quốc hưởng lợi từ đà tăng giá vonfram toàn cầu"* (giá hợp lý kịch bản cơ sở 53.600 đ; giả định APT 1.680–1.700 USD/MTU 2026–28; dự phóng 2026/27/28 doanh thu 28.615/33.595/37.506 tỷ và lợi nhuận cổ đông 3.876/8.833/11.879 tỷ; cơ cấu doanh thu 2025 vonfram ~60%, florit ~19%, đồng ~18%; Trung Quốc chiếm ~80% sản lượng và hơn 50% trữ lượng toàn cầu, mã chiếm ~21% nguồn cung ngoài Trung Quốc giai đoạn 2020–25); **VCI 22/04/2026** — *"Báo cáo thăm Doanh nghiệp"* (thăm mỏ Núi Pháo 1B và nhà máy tinh luyện MTC ngày 18/04; công suất MTC 9.345 tấn WO3/năm; quặng nội bộ 2026 chỉ 1.200–1.300 tấn WO3 trên mục tiêu bán 5.000–5.500 tấn, lên 3.000–4.000 tấn từ 2027; bảng độ nhạy vốn hoá hợp lý theo giá APT ở hai bội số EV/EBITDA 12,1 và 18,6 lần; điều kiện và thời điểm chuyển sàn); **AGR 06/04/2026** — *"Tăng tỷ trọng — Động lực tăng trưởng từ diễn biến tích cực của giá hàng hoá"*, giá mục tiêu 56.000 đ (hai kịch bản kế hoạch 2026; nghị quyết thoái tối đa 5% vốn của công ty mẹ; triển vọng ba mảng vonfram – đồng – florit); **ACBS 16/04/2026** — *"Cập nhật nhanh"*, không đánh giá, không nêu giá mục tiêu (nội dung đại hội cổ đông: kế hoạch hai kịch bản, phát hành 10,99 triệu cổ phiếu ưu đãi người lao động giá 15.000 đ, kế hoạch chuyển sàn, mục tiêu nâng công suất từ 2.000 lên 5.000–6.000 tấn/năm trong ba năm, tỷ lệ tự do chuyển nhượng 5,0%).
- **Báo cáo về công ty mẹ trong cửa sổ 60 ngày, đọc toàn văn phần liên quan mã này:** **HSC 06/08/2026** — *"Ghi nhận từ buổi gặp gỡ chuyên viên phân tích: MSR là động lực tăng trưởng chính"* (mục tiêu doanh thu quý 3 ~500 triệu đô la Mỹ; cơ cấu nguyên liệu 30% nội bộ / 70% mua ngoài quý 2 và 75–80% mua ngoài quý 3; biên gộp APT 25,7%; tồn kho 6–7 nghìn tỷ giá vốn 2.000–2.100 USD/mtu; tranh chấp thuế tài nguyên; lộ trình giảm đòn bẩy và chuyển sàn); **AGR 07/08/2026** — *"Tăng trưởng đều ở tất cả các mảng kinh doanh cốt lõi, MSR là động lực đột biến"* (lợi nhuận từ hoạt động kinh doanh của mã gấp 6 lần cùng kỳ; giá APT giảm hơn 30% từ đầu năm nhưng còn cao hơn 40–70% cùng kỳ; rủi ro phụ thuộc nguyên liệu nhập khẩu); **VIX 14/08/2026** — *"Canh mua khi giá có nhịp giảm ngắn hạn"* (xác nhận doanh thu 8.138 tỷ gấp 5 lần cùng kỳ và lợi nhuận sau thuế 1.666 tỷ của mã trong quý 2).
- Bản dự phóng chỉ số 26/08/2026 (cam kết cuối năm 1.836; ngày hiệu lực nâng hạng 21/09: 1.853; cuối quý 3: 1.838; đỉnh năm 06/11: 1.888; 19/03/2027: 1.882; danh sách 27 cổ phiếu vào rổ nâng hạng — mã này không có trong đó) — khung chỉ số neo đường mục tiêu của báo cáo này.
- Tin tức 12–13/08/2026 (bốn bản tin, đều về phương án tạm ứng cổ tức tiền mặt khoảng 1.100 tỷ đồng tỷ lệ 10% và mức lợi nhuận sáu tháng 2.202 tỷ); sự kiện doanh nghiệp (lấy ý kiến cổ đông bằng văn bản 21/08/2026, báo cáo tài chính quý 2 công bố 27/07/2026).
- Dữ liệu tài chính cơ bản (báo cáo tài chính đến quý 2/2026, hai mươi sáu quý: kết quả kinh doanh, cân đối kế toán, lưu chuyển tiền tệ, chỉ số định giá); dữ liệu giá và khối lượng 250 phiên từ 27/08/2025 đến 27/08/2026; dòng vốn ngoại theo phiên đến 26/08 kèm room sở hữu nước ngoài và số liệu trong phiên 27/08; tín hiệu trung bình động hội tụ phân kỳ đến 27/08; hồ sơ mã (1.099,83 triệu cổ phiếu, sàn không niêm yết, ngành khai khoáng).
- Bảng theo dõi khuyến nghị của bên thứ ba (không phải báo cáo phân tích của công ty chứng khoán): sáu kỳ liên tiếp giữ mức trung tính tới 09/07/2026, không kỳ nào nêu giá mục tiêu.
- Báo cáo trước của đơn vị: **không có** — đây là báo cáo khởi tạo.
