# LPS — khởi tạo dưới trung tính: bảng cân đối phình 23% một quý là câu chuyện tăng trưởng thật, nhưng giá đang trả cho nó hai lần sổ sách trên nền suất sinh lời thấp nhất ngành

> **Coverage initiation — chưa có báo cáo phân tích riêng mã của công ty chứng khoán nào, trong cửa sổ 60 ngày lẫn toàn bộ dữ liệu lưu trữ.** Mã mới giao dịch từ 18/08/2026 nên chuỗi giá chỉ có 8 phiên và chưa có tín hiệu kỹ thuật. Luận điểm dưới đây dựng từ báo cáo tài chính quý (Dữ liệu tài chính cơ bản), dữ liệu giá – khối lượng – dòng vốn ngoại, ba báo cáo ngành/chủ đề có nhắc tới doanh nghiệp (HSC 23/07, IVS 22/08, HSC 27/08 — đọc toàn văn phần liên quan), bảng định giá ngành trong bản tin của VCI ngày 26/08 và các bản tin thị trường. Không suy diễn từ nguồn không có.

## I. Khuyến nghị

**GIẢM TỶ TRỌNG — khởi tạo coverage, mục tiêu cuối 2026 ở 22.500 đồng.** Ba dữ kiện dựng nên quan điểm. Thứ nhất, **khoảng cách giữa giá và suất sinh lời là lớn nhất trong nhóm ngành**: bội số sổ sách **2,06 lần** trên giá trị sổ sách 12.716 đồng/cp quý 2 — cao hơn 36% so trung vị **1,52 lần** của mười một mã chứng khoán niêm yết — trong khi suất sinh lời vốn chủ bốn quý **4,75%** là **thấp nhất cả nhóm** (BVS 6,5% · SHS 8,0% · VCI 8,5% · HCM 9,0% · SSI 11,8% · VIX 12,1% · VND 12,6% · CTS 13,2% · TCX 13,7% · VCK 14,4% · VPX 14,1%) *(Dữ liệu tài chính cơ bản)*. Bảng định giá top-5 vốn hoá ngành dịch vụ tài chính của VCI ngày 26/08 chấm mã ở **P/E 32,4 lần · P/B 2,1 lần · ROE 7,0%**, so trung bình nhóm **17,6 lần · 2,0 lần · 13,5%** — tức mã trả bằng nhóm về sổ sách nhưng chỉ sinh lời bằng một nửa. Thứ hai, **cấu trúc sở hữu không khớp với cách thị trường định giá mã**: ngân hàng mang tên cũ chỉ nắm **5,50%** vốn, phần lớn còn lại thuộc các cá nhân (13,49% · 13,49% · 8,76% · 8,71% · 8,32% · 4,45%), và doanh nghiệp **đã bỏ tên ngân hàng khỏi tên công ty theo giấy phép điều chỉnh ngày 21/08** *(Tin tức 24/08)* — phần phụ trội "công ty chứng khoán thuộc ngân hàng" mỏng hơn nhiều so hình dung phổ biến. Thứ ba, **hai hạn chế kỹ thuật còn nguyên trong ít nhất bốn tháng tới**: mã nằm trong danh sách 61 chứng khoán không được cấp ký quỹ mà Sở Giao dịch Chứng khoán TP.HCM cập nhật ngày 25/08 *(Tin tức 25/08)* vì mới giao dịch chưa đủ thời gian tối thiểu, và **tỷ lệ sở hữu nước ngoài còn lại 100,0%** *(VCI 26/08)* — chưa một cổ đông ngoại nào tham gia. Mục tiêu 22.500 đồng tương đương **1,70 lần giá trị sổ sách ước cuối 2026 (~13.200 đồng/cp)** — vẫn là mức phụ trội so trung vị ngành, đã tính phần thưởng cho tốc độ tăng vốn và cho quyền chọn sàn tài sản số. Mức độ tin cậy: **trung bình (~55%)**.

| Mốc | 30/06/2026 | 30/09/2026 | 31/12/2026 | 31/03/2027 |
|---|---:|---:|---:|---:|
| Giá mục tiêu (đồng) | — (chưa niêm yết) | 24.000 | **22.500** | 23.500 |
| So giá hiện tại | — | −8,4% | −14,1% | −10,3% |

Giá đóng cửa **26,200 đồng** ngày 2026-08-27; biên độ 52 tuần 26,200 – 35,200 đồng (cao hơn đáy +0.0%, thấp hơn đỉnh -25.6%); khối lượng bình quân 30 phiên ~0 triệu cổ phiếu.

Đường mục tiêu đặt cạnh khung chỉ số của bản dự phóng hiện hành (chỉ số 1.821,32 ngày 26/08 → 1.838 cuối quý 3 → đỉnh năm 1.888 ngày 06/11 → **1.836 cam kết cuối năm**, tức gần như đi ngang tới cuối năm). Mã được đặt **thấp hơn chỉ số 8–14 điểm phần trăm ở mỗi mốc**: phần lệch không đến từ dự báo kinh doanh xấu — dự phóng lợi nhuận 2026 của báo cáo này là **tăng 110%** — mà đến từ việc bội số phải co lại khi mã hết giai đoạn khan hàng của tuần chào sàn. Mốc 31/03/2027 nhích lên so cuối năm nhờ hai quý tích luỹ giá trị sổ sách chứ không nhờ định giá lại.

## II. Luận điểm chính

- **Lợi nhuận quý 2 gần bằng cả năm 2025 — nhưng nền vốn để tạo ra nó cũng vừa gấp bốn lần.** Lợi nhuận cổ đông công ty mẹ quý 2/2026 đạt **502,6 tỷ (+143,7% cùng kỳ)** trên doanh thu **1.663,7 tỷ (+276,2%)**, so cả năm 2025 chỉ 521,4 tỷ; luỹ kế sáu tháng **574,7 tỷ** *(Dữ liệu tài chính cơ bản)*. Nhưng vốn chủ đã đi từ **4.340 tỷ cuối quý 3/2025 → 13.195 tỷ cuối 2025 → 17.913 tỷ cuối quý 2/2026**, và tổng tài sản từ 18.270 tỷ lên **38.088 tỷ**. Chính vì mẫu số chạy nhanh hơn tử số mà suất sinh lời vốn chủ bốn quý vẫn chỉ **4,75%** dù lợi nhuận tuyệt đối tăng ba chữ số. Đây là điểm mấu chốt cả bản báo cáo: **mã không rẻ đi khi lợi nhuận tăng, vì vốn tăng nhanh hơn.**
- **Phần lớn mức tăng vốn chủ quý 2 không phải do làm ra lợi nhuận, mà do bán cổ phần ở quanh giá chào sàn.** Vốn chủ tăng **4.721,3 tỷ trong một quý** trong khi lợi nhuận quý chỉ 502,6 tỷ; khoản chênh **4.218,7 tỷ** ứng với đợt nâng vốn điều lệ **12.668 → 14.086,68 tỷ (hiệu lực 08/07/2026)**, tức **141,87 triệu cổ phiếu phát hành thêm ở bình quân ~29.700 đồng/cp** *(Dữ liệu tài chính cơ bản; hồ sơ doanh nghiệp)*. Con số ấy gần trùng **giá tham chiếu chào sàn 30.000 đồng ngày 18/08** *(Tin tức 18/08)* và tương đương **2,3 lần giá trị sổ sách** tại thời điểm phát hành. Nói cách khác, mốc 30.000 mà thị trường lấy làm neo là **giá của một đợt bán riêng lẻ**, không phải kết quả của đấu giá công khai — và giá thị trường đã lùi xuống dưới mốc ấy ngay trong tuần giao dịch thứ hai.
- **Bảng cân đối phình nhanh bằng nợ ngắn hạn, đúng vào quý ngành bước vào vùng đáy thanh khoản.** Tổng tài sản tăng **30.920 → 38.088 tỷ (+23,2%) chỉ trong quý 2**, nợ vay ngắn hạn **16.316 → 19.365 tỷ**; dòng tiền kinh doanh âm **7.907 tỷ**, bù bằng dòng tiền tài chính dương **7.301 tỷ** *(Dữ liệu tài chính cơ bản)*. Bối cảnh ngành: giá trị giao dịch bình quân ngày rơi từ **35,3 nghìn tỷ quý 1 xuống 25,4 nghìn tỷ quý 2 và 21 nghìn tỷ trong tháng 7**; dư nợ ký quỹ toàn ngành **435 nghìn tỷ cuối quý 2, tương đương 115% vốn chủ**, rồi giảm 5% về ~415 nghìn tỷ cuối tháng 7; lãi suất tiền gửi 12 tháng lên ~6% (thực tế 8–9%) *(HSC 27/08)*. Mở rộng bảng cân đối 23% một quý bằng vốn vay ngắn hạn trong môi trường ấy là **đặt cược vào chu kỳ đi lên trước khi chu kỳ xuất hiện**.
- **Quyền chọn sàn tài sản số là thật nhưng xa và nhỏ.** Doanh nghiệp cùng ngân hàng liên kết lập SCEX từ tháng 9/2025, nhưng vốn điều lệ cập nhật mới nhất mới **360 tỷ, thiếu 9.640 tỷ so ngưỡng tối thiểu 10.000 tỷ**; HSC chấm khả năng được thành lập trong sáu tháng cuối 2026 ở mức **"Thấp"** và kỳ vọng hoàn tất cấp phép **nửa đầu 2027**, sau TCEX và CAEX — trong đó CAEX đã đủ 10.000 tỷ *(HSC 23/07)*. Báo cáo này **không cộng đồng nào từ SCEX vào dự phóng**; nếu có, nó thuộc phần giá trị quyền chọn ở §VI.
- **Giá đã bác lại chính câu chuyện chào sàn trong tám phiên.** Từ đóng cửa phiên đầu **31.800 đồng (18/08, đỉnh trong phiên 35.200)**, mã giảm liên tục về vùng hiện tại: 30.800 (20/08) → 29.600 (21/08) → **27.550 ngày 24/08 sau một phiên giảm sàn 6,93% trên khối lượng 2,33 triệu cổ phiếu, gấp 2,5 lần bình quân tám phiên** → 28.000 → 27.050 → phiên 27/08. Mã còn là **cổ phiếu giảm giá trị lớn nhất sàn TP.HCM phiên 26/08 (−950 đồng, −3,4%)** *(VCI 26/08)*. Khối ngoại gần như không hiện diện: phiên 27/08 mua **1.000 cổ phiếu, giá trị 27,2 triệu đồng**, bán 0. Thanh khoản phiên gần nhất chỉ bằng **0,56 lần bình quân tám phiên**, tức đà bán chưa được hấp thụ bằng lực mua có quy mô.

## III. So sánh khuyến nghị

| Đơn vị | Ngày | Khuyến nghị | Giá mục tiêu | Luận điểm |
|---|---|---|---:|---|
| **Báo cáo này** | 27/08/2026 | **GIẢM TỶ TRỌNG** *(khởi tạo)* | **22.500 đ (31/12/2026)** | 2,06 lần sổ sách với suất sinh lời vốn chủ 4,75% thấp nhất ngành; ngân hàng cùng tên chỉ nắm 5,50%; chưa được cấp ký quỹ; sở hữu nước ngoài 0% |
| *(không có báo cáo phân tích riêng mã của công ty chứng khoán nào — trong 60 ngày lẫn toàn bộ dữ liệu lưu trữ)* | — | — | — | — |

**Phổ bên ngoài không có một neo giá mục tiêu nào cho mã.** HSC ghi doanh nghiệp là **"Chưa khuyến nghị"** trong báo cáo về Nghị định 284 ngày 23/07; báo cáo ngành Chứng khoán của HSC ngày 27/08 — bản đầy đủ nhất về nhóm này trong cửa sổ — **không đưa mã vào phạm vi phân tích**, chỉ khuyến nghị Mua vào cho TCX (mục tiêu 50.000), SSI (24.700), VCI (28.500) và nâng VND lên Tăng tỷ trọng (18.500), với ba lựa chọn hàng đầu là SSI, TCX, VCI. IVS ngày 22/08 chỉ xếp doanh nghiệp vào bảng "IPO pipeline 2026–2028" ở trạng thái đã niêm yết tháng 8, không kèm khuyến nghị. **Khoảng cách quan điểm cần nói thẳng:** HSC cho rằng ngành đang ở **P/E trượt dự phóng một năm 13,2 lần, thấp hơn 20% bình quân quá khứ** và đó là điểm vào hấp dẫn — báo cáo này đồng ý với luận điểm ngành nhưng **không áp nó cho mã này**, vì mã đang giao dịch ở bội số thu nhập cao gấp gần hai lần rưỡi mức 13,2 lần ấy.

## IV. Rủi ro & điều kiện đảo chiều

- **Điều kiện nâng lên GIỮ — một trong hai vế:** (i) giá đóng cửa về **dưới 23.000 đồng** (≈1,81 lần sổ sách quý 2) mà không kèm cú sốc lợi nhuận — khi đó mức chiết khấu tới mục tiêu đã đóng và bội số về vùng hợp lý; hoặc (ii) lợi nhuận trước thuế quý 3 (hạn công bố 30/10) **từ 400 tỷ trở lên** — chứng minh mức nền quý 2 lặp lại được trong một quý thị trường giảm, đưa suất sinh lời vốn chủ cả năm lên trên 7%.
- **Điều kiện hạ tiếp về BÁN:** lợi nhuận trước thuế quý 3 **dưới 150 tỷ** (quay về mặt bằng 2025 dù vốn đã gấp bốn — xác nhận quý 2 là khoản một lần); **hoặc** tổng tài sản tiếp tục tăng trên 15% quý thứ ba liên tiếp bằng nợ vay ngắn hạn trong khi lợi nhuận không theo kịp; **hoặc** xuất hiện đăng ký bán của nhóm cổ đông cá nhân đang nắm 57,2% vốn.
- **Rủi ro lớn nhất là chất lượng quý 2 chưa được kiểm chứng.** Biên lợi nhuận gộp nhảy từ **37,8% quý 1 lên 60,9% quý 2** trong khi doanh thu tăng 58% — cấu hình thường gắn với lãi đánh giá lại danh mục tự doanh hơn là với phí dịch vụ. Chỉ số đó **chưa từng đi qua một quý thị trường giảm** ở quy mô bảng cân đối hiện tại: chỉ số đã lùi khoảng 5,4% từ cuối quý 2 tới ngày soạn bản, nên quý 3 là **phép thử đầu tiên**. Mỗi 5 điểm phần trăm biên gộp mất đi trên nền doanh thu ~1.200 tỷ/quý tương đương **60 tỷ lợi nhuận trước thuế**.
- **Rủi ro thanh khoản kép: của thị trường và của chính mã.** HSC dự báo giá trị giao dịch bình quân ngày cả năm 2026 chỉ **27,4 nghìn tỷ (−8% cùng kỳ)** và xem **quý 3 là vùng đáy của cả thanh khoản lẫn chỉ số** *(HSC 27/08)*. Riêng mã, việc **chưa được cấp ký quỹ** cắt đi nguồn cầu đòn bẩy mà các mã chứng khoán khác đang hưởng, còn nhóm cổ đông cô đặc khiến lượng cổ phiếu thật sự lưu hành nhỏ — hệ quả hai chiều: giá dễ bật lên khi có lực mua, nhưng cũng **không có bên đỡ khi lệnh bán đến theo lô**, đúng như phiên giảm sàn 24/08 cho thấy.

## V. Dữ liệu nền

- **Kết quả kinh doanh quý đơn lẻ (tỷ đồng — R5, số quý riêng lẻ):** quý 2/2026 doanh thu **1.663,7** (+276,2% cùng kỳ) · lợi nhuận gộp 1.012,5 · lợi nhuận thuần hoạt động kinh doanh 628,0 · lợi nhuận trước thuế **628,2** · lợi nhuận cổ đông công ty mẹ **502,6** (+143,7%). Quý 1/2026: 1.053,5 · 397,7 · 85,0 · 90,1 · **72,1** (+78,4%). Bốn quý 2025 để đối chiếu: quý 1 103,4/40,4 · quý 2 442,2/206,2 · quý 3 430,4/98,5 · quý 4 710,7/177,1 — cả năm doanh thu **1.686,7**, lợi nhuận cổ đông **522,2** (hồ sơ doanh nghiệp ghi lợi nhuận trước thuế 2025 653,2 tỷ, ROE 6,08%, doanh thu môi giới 130,1 tỷ).
- **Định giá & sinh lời (quý 2/2026, chỉ số bốn quý gần nhất):** thu nhập trên cổ phiếu **604 đồng** · giá trị sổ sách **12.716 đồng/cp** · ROE **4,75%** · ROA 2,23% · biên gộp 55,8% · biên sau thuế 22,0% · nợ trên vốn chủ **1,13 lần**. Tại giá tham chiếu của báo cáo: **P/E khoảng 43 lần trên thu nhập bốn quý, P/B khoảng 2,06 lần**; trên thu nhập 2026 dự phóng của báo cáo này (777 đồng/cp) là ~34 lần. Vốn chủ **17.912,7 tỷ**; tổng tài sản **38.088,0 tỷ**; nợ vay ngắn hạn 19.364,5 tỷ; tiền 258,7 tỷ; **1.408,668 triệu cổ phiếu** (vốn điều lệ 14.086,68 tỷ từ 08/07/2026); sàn HOSE từ 18/08/2026, tiền thân là Chứng khoán Viettranimex (2009) rồi Chứng khoán Liên Việt (2010).
- **Giá & khối lượng (8 phiên kể từ ngày giao dịch đầu tiên):** tham chiếu chào sàn 30.000 (18/08) → đóng cửa 31.800 với đỉnh trong phiên 35.200 và khối lượng 1,60 triệu → 31.800 (19/08) → 30.800 → 29.600 → **27.550 (24/08, −6,93% giá sàn, khối lượng 2,33 triệu — cao nhất chuỗi)** → 28.000 → 27.050 (26/08, mã giảm giá trị lớn nhất sàn TP.HCM) → phiên 27/08. Bình quân 8 phiên ~0,93 triệu cổ phiếu; phiên gần nhất bằng 0,56 lần mức đó, giá trị 13,8 tỷ. Khối ngoại phiên 27/08: mua 1.000 cổ phiếu (27,2 triệu đồng), bán 0; **tỷ lệ sở hữu nước ngoài còn lại 100,0%**. Cơ cấu cổ đông: 13,49% · 13,49% · 8,76% · 8,71% · 8,32% cá nhân, ngân hàng liên kết 5,50%, một cá nhân khác 4,45% — mười một dòng công bố cộng 68,2%.
- **Trigger kích hoạt:** **BD** (24/08 −6,93% giá sàn; 26/08 −3,4%) · **KL** (24/08 2,5 lần bình quân chuỗi) · **SK** (niêm yết 18/08; đổi tên theo giấy phép 21/08; vào danh sách 61 mã không được cấp ký quỹ 25/08) · **TT** (5 bản tin trong 18–25/08) · **NG** (báo cáo ngành Chứng khoán 27/08; ngày hiệu lực nâng hạng 21/09 — mã **không** thuộc 27 cổ phiếu vào rổ). **MG không kích hoạt** (không có báo cáo riêng mã) · **NB không** (không có giao dịch nội bộ trong dữ liệu) · **NEO không áp dụng** (chưa niêm yết tại mốc neo 31/12/2025) · **PT không** (chưa đủ lịch sử để có tín hiệu kỹ thuật).

## VI. Dự phóng 4 quý tới

<!-- forecast-table:start -->

| Chỉ tiêu | Q3F/2026 | Q4F/2026 | Q1F/2027 | Q2F/2027 |
|---|---:|---:|---:|---:|
| Doanh thu | 1.150 | 1.400 | 1.450 | 1.550 |
| LN gộp | 560 | 720 | 750 | 800 |
| LN thuần HĐKD | 250 | 400 | 430 | 470 |
| LNTT | 250 | 400 | 430 | 470 |
| LN cổ đông cty mẹ | 200 | 320 | 344 | 376 |

<!-- forecast-table:end -->

**Căn cứ phân bổ.** Cả năm 2026 báo cáo này dự **doanh thu 5.267 tỷ (+212,3% cùng kỳ)**, **lợi nhuận trước thuế 1.368 tỷ** và **lợi nhuận cổ đông công ty mẹ 1.095 tỷ (+109,7%)** — dự phóng của chính báo cáo này, không có dự phóng nào của công ty chứng khoán khác để đối chiếu vì mã nằm ngoài phạm vi phân tích của mọi đơn vị. Sau khi trừ sáu tháng đã công bố (doanh thu 2.717 tỷ, lợi nhuận trước thuế 718 tỷ), phần dư **650 tỷ lợi nhuận trước thuế chia cho hai quý cuối theo tỷ lệ 38 trên 62**. **Không dùng mùa vụ hai năm gần nhất làm khuôn** vì cả 2025 lẫn nửa đầu 2026 đều bị chi phối bởi hai đợt tăng vốn chứ không bởi chu kỳ kinh doanh — áp mùa vụ cơ học sẽ cho ra một con số không có bằng chứng nào đỡ. Ba căn cứ cho mức tuyệt đối. Thứ nhất, **quý 3 là quý thử thách**: chỉ số đã lùi ~5,4% từ cuối quý 2 tới ngày soạn bản và giá trị giao dịch bình quân ngày tháng 7 chỉ 21 nghìn tỷ *(HSC 27/08)*, nên biên gộp được đặt về **48,7%** — giữa mức 37,8% của quý 1 và 60,9% của quý 2 — trên nền tài sản sinh lời ~40 nghìn tỷ; lợi nhuận trước thuế 250 tỷ, bằng 40% quý 2. Thứ hai, **quý 4 khá hơn nhưng không quay lại quý 2**: đường chỉ số của bản dự phóng đặt đỉnh năm ngày 06/11 và cam kết cuối năm 1.836, thanh khoản cả năm theo HSC 27,4 nghìn tỷ/phiên — lợi nhuận trước thuế 400 tỷ. Thứ ba, hai quý 2027 dựng trên nền tài sản 42–45 nghìn tỷ với biên gộp ổn định ~51–52% và thuế suất hiệu dụng 20% (quý 2/2026 thực tế 20,0%). **Phần chưa cộng vào bảng (option value):** (a) sàn tài sản số SCEX được cấp phép sớm hơn dự đoán nửa đầu 2027 của HSC — hiện thiếu 9.640 tỷ vốn nên xác suất thấp, không lượng hoá; (b) mã được cấp ký quỹ sau khi đủ thời gian niêm yết tối thiểu (sớm nhất khoảng tháng 2/2027) — tác động qua thanh khoản chứ không qua lợi nhuận; (c) chiều ngược: nếu quý 3 lỗ hoạt động tự doanh, cả năm 2026 có thể chỉ còn ~800 tỷ lợi nhuận cổ đông, tức bội số thu nhập hiện tại vọt lên trên 46 lần.

## VII. Nguồn

- **Báo cáo phân tích riêng mã: không có** — kiểm tra toàn bộ kho lưu trữ, chưa từng có báo cáo nào gắn mã LPS. Báo cáo ngành/chủ đề có nhắc tới doanh nghiệp, đọc toàn văn phần liên quan: **HSC 23/07/2026** (Nghị định 284 — sàn tài sản số SCEX liên kết với ngân hàng cùng nhóm, vốn điều lệ 360 tỷ, thiếu 9.640 tỷ so ngưỡng 10.000 tỷ, khả năng thành lập sáu tháng cuối 2026 "Thấp", kỳ vọng cấp phép nửa đầu 2027; doanh nghiệp ghi "Chưa khuyến nghị"); **IVS 22/08/2026** (chiến lược tháng 8 — bảng IPO pipeline 2026–2028, trạng thái đã niêm yết tháng 8/2026, không khuyến nghị); **HSC 27/08/2026** (báo cáo ngành Chứng khoán — giá trị giao dịch bình quân ngày 35,3 → 25,4 → 21 nghìn tỷ; dư nợ ký quỹ 435 nghìn tỷ quý 2 bằng 115% vốn chủ rồi về ~415 nghìn tỷ cuối tháng 7; hạ dự báo thanh khoản 11%/năm giai đoạn 2026–2028 về 27,4/30,7/33,8 nghìn tỷ; lợi nhuận trước thuế ngành +16,2%/năm; P/E trượt dự phóng 13,2 lần thấp hơn 20% bình quân quá khứ; Mua vào TCX 50.000 · SSI 24.700 · VCI 28.500, nâng VND lên Tăng tỷ trọng 18.500; **mã không thuộc phạm vi phân tích**).
- **VCI 26/08/2026** (bản tin chứng khoán — bảng định giá top-5 vốn hoá ngành dịch vụ tài chính: mã ở vốn hoá 1.459 triệu USD, sở hữu nước ngoài còn lại 100,0%, P/E 32,4 · P/B 2,1 · ROE 7,0%, so trung bình nhóm 17,6 · 2,0 · 13,5%; TCX 18,7/2,5/13,7% · VCK 15,9/2,4/17,2% · SSI 12,4/1,6/13,4% · VPX 8,8/1,3/16,2%; mã là cổ phiếu giảm giá trị lớn nhất sàn TP.HCM phiên 26/08).
- Tin tức 18/08 (ngày giao dịch đầu tiên, tham chiếu 30.000 đồng, công ty chứng khoán thứ 42 lên sàn), 24/08 (giảm sàn; đổi tên công ty theo giấy phép điều chỉnh ngày 21/08), 25/08 (danh sách 61 mã không được cấp ký quỹ của Sở Giao dịch Chứng khoán TP.HCM), 28/07 (chốt ngày niêm yết), 29/07 (bản cáo bạch — hồ sơ lãnh đạo). Không có bản tin nào về mã trong phiên 27/08 tính đến thời điểm soạn; bản tổng kết tin tức 27/08 không có mục nào về mã.
- Bản dự phóng chỉ số 26/08/2026 (chỉ số thực 1.821,32; cuối quý 3 1.838; đỉnh năm 1.888 ngày 06/11; **cam kết cuối năm 1.836**; ngày hiệu lực nâng hạng 21/09 với dòng vốn thụ động cả kỳ 913 triệu đô la Mỹ chia cho 27 mã — **mã không nằm trong danh sách này**) — khung chỉ số neo đường mục tiêu của báo cáo này.
- Dữ liệu tài chính cơ bản (báo cáo tài chính sáu quý tới quý 2/2026: kết quả kinh doanh, cân đối kế toán, lưu chuyển tiền tệ, chỉ số định giá; chỉ số cùng kỳ của SSI, VCI, HCM, VIX, VND, SHS, BVS, CTS — cộng TCX, VCK, VPX lấy từ bảng định giá của VCI 26/08 — để lập trung vị mười một mã); dữ liệu giá và khối lượng 8 phiên 18–27/08/2026; dữ liệu khớp lệnh và dòng vốn ngoại phiên 27/08; hồ sơ mã và cơ cấu cổ đông lớn (11 dòng công bố, cập nhật 21/08); hồ sơ doanh nghiệp (lịch sử tăng vốn 125 tỷ 2009 → 250 tỷ 2016 → 3.888 tỷ 2024 → 12.668 tỷ 29/10/2025 → 14.086,68 tỷ 08/07/2026).
- Báo cáo trước của đơn vị: **không có** — đây là báo cáo khởi tạo.
