# BVS — khởi tạo ở mức giữ: chiết khấu sổ sách sâu nhất nhóm là có thật, nhưng chất xúc tác duy nhất từng được thị trường trả tiền đã bị chính thị trường thu lại trong ba tuần

> **Coverage initiation — chưa có báo cáo phân tích riêng mã của công ty chứng khoán nào, trong cửa sổ 60 ngày lẫn trong toàn bộ dữ liệu lưu trữ.** Luận điểm dưới đây dựng từ báo cáo tài chính quý (Dữ liệu tài chính cơ bản), dữ liệu giá – khối lượng – dòng vốn ngoại, hai báo cáo của HSC có nội dung trực tiếp về mã (báo cáo ngành Chứng khoán 27/08 và báo cáo công ty mẹ 03/07 — đọc toàn văn) và các bản tin thị trường. Không suy diễn từ nguồn không có.

## I. Khuyến nghị

**GIỮ — khởi tạo coverage, mục tiêu cuối 2026 ở 28.000 đồng.** Ba dữ kiện đo được dựng nên nấc trung tính này, và chúng kéo về hai phía ngược nhau. **Thứ nhất, chiết khấu định giá là có thật và ở mức sâu nhất nhóm ngành**: giá đang trả **0,72 lần giá trị sổ sách 37.423 đồng/cp**, so trung vị **1,28 lần** của mười hai mã chứng khoán cùng ngành tính tại giá cùng phiên (VDS 1,08 · ORS 1,11 · VIX 1,12 · SHS 1,13 · AGR 1,14 · VND 1,19 · BSI 1,37 · MBS 1,49 · VCI 1,52 · SSI 1,58 · FTS 1,93 · HCM 2,44) — chỉ APS 0,65 rẻ hơn, còn CTS 2,18 và TCX 2,47 nằm ở đầu kia. Đây cũng là **mức thấp nhất trong mười hai quý** của chính mã, dưới cả nền 0,738–0,759 của nửa cuối 2023. **Thứ hai, chiết khấu ấy có lý do và lý do vẫn đang xấu đi**: suất sinh lời vốn chủ bốn quý chỉ **6,50%** — gần đáy nhóm, chỉ trên ORS 5,06% và ngang AGR 6,51%; lợi nhuận cổ đông sáu tháng **63,3 tỷ so 112,2 tỷ cùng kỳ (−43,6%)**; và **quý 3/2025 với 81,2 tỷ sẽ rời chuỗi bốn quý ngay khi báo cáo quý 3/2026 công bố, hạn chót 30/10**, kéo thu nhập bốn quý trên mỗi cổ phiếu từ 2.432 đồng về vùng ~1.670 đồng ngay cả khi quý 3 đạt đúng dự phóng — tức hệ số giá trên thu nhập nhảy từ 11,1 lên khoảng 16,2 lần mà giá không cần đổi. **Thứ ba — và đây là phần quyết định vì sao dừng ở GIỮ chứ không lên cao hơn — chất xúc tác tái định giá duy nhất đã được thị trường thử và bác trong ba tuần**: giá đi từ 27.500 ngày 01/07 lên **36.000 ngày 08/07 (cộng 30,9%)** với khối lượng gấp mười lần thường lệ, rồi trả lại trọn vẹn về **24.300 ngày 27/07** và hôm nay vẫn thấp hơn mốc 01/07. Mốc 31/12 đặt ở 28.000 tương đương **~0,73 lần giá trị sổ sách ước cuối 2026 (~38.300 đồng/cp)** — tức giữ nguyên vùng bội số đáy, phần tăng đến từ vốn chủ tự bồi chứ không từ giả định thị trường trả giá cao hơn. Mức độ tin cậy: **trung bình (~55%)**.

| Mốc | 30/06/2026 | 30/09/2026 | 31/12/2026 | 31/03/2027 |
|---|---:|---:|---:|---:|
| Giá mục tiêu (đồng) | 27.000 (đã qua — đóng cửa thực) | 26.500 | **28.000** | 29.500 |
| So giá hiện tại | — | −1,9% | **+3,7%** | +9,3% |

Giá đóng cửa **27,000 đồng** ngày 2026-08-27; biên độ 52 tuần 22,000 – 43,943 đồng (cao hơn đáy +22.7%, thấp hơn đỉnh -38.6%); khối lượng bình quân 30 phiên ~0 triệu cổ phiếu.

Đường mục tiêu đặt cạnh khung chỉ số của bản dự phóng hiện hành (1.838 cuối quý 3 → **1.836 cam kết cuối năm** → 1.882 ngày 19/03/2027 — gần như đi ngang rồi nhích nhẹ). Mã **đi chậm hơn chỉ số ở mốc 30/09** vì đó là quý mà HSC dự báo giá trị giao dịch bình quân ngày chạm đáy 21 nghìn tỷ đồng (từ 25,4 nghìn tỷ quý 2), trong khi kết quả quý 3 chưa công bố nên không có chất xúc tác nào bù lại; **đi nhanh hơn chỉ số ở hai mốc sau** vì quý 4 được cùng báo cáo ấy dự phóng phục hồi lên 28 nghìn tỷ và vì nền so sánh quý 4/2025 (31,1 tỷ) cùng quý 1/2026 (20,9 tỷ) đều rất thấp. Mã nằm ngoài **27 cổ phiếu vào rổ FTSE hiệu lực 21/09** — toàn bộ danh sách ấy trên sàn Thành phố Hồ Chí Minh, còn mã này niêm yết HNX — nên không có một đồng vốn thụ động nào chảy vào, kể cả sau khi ước tính tổng dòng vốn được nâng từ 913 triệu lên 1,509 tỷ đô la Mỹ *(Bản tin thị trường 27/08)*.

## II. Luận điểm chính

- **Bằng chứng mạnh nhất của báo cáo này là một vòng tròn khép kín trên đồ thị giá, và nó nói rằng chất xúc tác tái cấu trúc sở hữu đã được định giá rồi bị rút lại.** Báo cáo HSC về công ty mẹ ngày **03/07** (bản gốc tiếng Anh 30/06, ngay sau đại hội cổ đông 28/06) ghi thẳng: tập đoàn mẹ **có thể giảm tỷ lệ sở hữu tại mã này từ 59,92% xuống dưới 50% sau tái cấu trúc vốn, thực hiện qua phát hành riêng lẻ — vừa huy động vốn cho công ty con vừa pha loãng tỷ lệ của mẹ**; chính báo cáo ấy ghi mã này ở trạng thái *chưa khuyến nghị*. Trùng đúng cửa sổ đó, giá bật **9,82% ngày 02/07 lên 30.200** rồi **9,85% ngày 07/07 lên 35.700**, đỉnh 36.000 ngày 08/07, trên khối lượng 2,2–2,9 triệu cổ phiếu mỗi phiên so nền tháng 5 chỉ **131.978 cổ phiếu**. Cả tháng 7 giao dịch **38,41 triệu cổ phiếu — bằng 53,2% toàn bộ 72,23 triệu cổ phiếu đang lưu hành**. Sau khi báo cáo tài chính quý 2 công bố ngày 17/07, giá mất 6,89% phiên đó, **9,00% phiên 20/07**, rồi về **24.300 ngày 27/07** và đáy trong phiên **22.000 ngày 28/07** — tương đương 0,588 lần sổ sách. Hôm nay giá **thấp hơn 1,8% so mốc 27.500 của ngày 01/07**. Số học của thương vụ giải thích vì sao: phát hành riêng lẻ tại 0,72 lần sổ sách sẽ **bào mòn giá trị sổ sách trên mỗi cổ phiếu của cổ đông hiện hữu**, nên hoặc giá phải tiến về gần sổ sách để thương vụ khả thi, hoặc thương vụ phải chờ — và chưa có lộ trình nào được công bố.
- **Bảng cân đối đang co lại chứ không mở rộng, và đó là điểm cộng thầm lặng lớn nhất của mã trong chu kỳ này.** Tổng tài sản đi từ **7.033,0 tỷ (quý 4/2025) → 6.998,5 (quý 1/2026) → 6.424,1 tỷ (quý 2/2026)**, nợ vay ngắn hạn từ **4.070,4 → 4.050,8 → 3.449,1 tỷ (giảm 601,7 tỷ chỉ trong một quý)**, dòng tiền tài chính quý 2 âm **629,1 tỷ** trong khi dòng tiền kinh doanh dương **354,5 tỷ** *(Dữ liệu tài chính cơ bản)*. Hệ số nợ trên vốn chủ về **1,38 lần** — giữa nhóm, thấp hơn hẳn CTS 3,27 · BSI 2,42 · FTS 2,28 · MBS 1,86 · HCM 1,82. Bối cảnh ngành làm việc này có giá trị: HSC ghi tỷ lệ dư nợ ký quỹ trên vốn chủ toàn ngành **115% cuối quý 2 rồi 105% cuối tháng 7**, và cảnh báo các công ty đòn bẩy 150–200% chịu rủi ro giải chấp dây chuyền lớn hơn hẳn — hồ sơ doanh nghiệp ghi tỷ lệ này của mã ở **148,08% cuối 2025**, tức mã bước vào chu kỳ với đòn bẩy cao và đang chủ động hạ xuống. Với 30,3 tỷ tiền mặt trên bảng, phần đệm nằm ở danh mục tài sản tài chính chứ không ở tiền, nên việc giảm nợ vay là kênh giảm rủi ro thực chất nhất mà mã đang làm.
- **Động cơ lợi nhuận hỏng ở khâu chi phí chứ không ở khâu doanh thu — và đó là lý do doanh thu tăng vẫn không cứu được lợi nhuận.** Doanh thu sáu tháng **548,2 tỷ, tăng 22,4% cùng kỳ**, riêng quý 1 tăng **58,2%**; nhưng lợi nhuận trước thuế sáu tháng chỉ **74,4 tỷ so 126,5 tỷ (−41,2%)**. Nguyên nhân đo được ở hai chỗ. Biên lợi nhuận gộp trượt năm quý liên tiếp: **65,7% (quý 1/25) → 60,1% → 55,0% → 47,3% → 43,4% (quý 1/26)** trước khi hồi một phần về **53,8% ở quý 2/26**. Và khoảng cách từ lợi nhuận gộp xuống lợi nhuận trước thuế — phần chi phí lãi vay và quản lý — nở từ **66,3 tỷ (quý 1/25) lên 92,5 · 99,0 · 92,2 tỷ ở ba quý gần nhất**, tức tăng khoảng 40% trên một nền doanh thu không tăng tương ứng. Cơ chế đúng như HSC mô tả cho toàn ngành: **chi phí huy động lên 7,2% (tăng 60 điểm cơ bản trong quý) trong khi lãi suất cho vay ký quỹ chỉ lên 10,8% (tăng 30 điểm cơ bản)**, kéo biên gộp mảng ký quỹ toàn ngành từ 4,0% xuống **3,6%**. Hệ quả số học cho mã: cần khoảng **95 tỷ đồng lợi nhuận gộp mỗi quý chỉ để hoà vốn trước thuế**, trên nền lợi nhuận gộp quý 2 là 142,9 tỷ — biên an toàn còn khoảng 48 tỷ.
- **Mảng môi giới — chỗ mã từng mạnh — đã mất vai trò trên toàn ngành, và mã không có đường bù nào rõ ràng.** Hồ sơ doanh nghiệp ghi doanh thu môi giới 2025 đạt **374,33 tỷ, tăng 17,49%**; nhưng HSC đo rằng đóng góp của lợi nhuận môi giới thuần vào tổng thu nhập hoạt động toàn ngành đã rơi từ đỉnh **~20% năm 2021 xuống 8–12% giai đoạn 2023–24 và chỉ còn 5–6% trong nửa đầu 2026**, với **tỷ lệ phí giữ lại chỉ ~20%**. Trong khi đó thị phần dịch chuyển có cấu trúc về phía các công ty trực thuộc ngân hàng (TCX, VPX) và các công ty mạnh khách hàng tổ chức (SSI, VCI, HCM). Mã **không nằm trong danh sách mười sáu công ty chứng khoán mà HSC theo dõi**, cũng không nằm trong bốn mã được HSC khuyến nghị (SSI, TCX, VCI mức Mua vào; VND nâng lên Tăng tỷ trọng) — tức không có đơn vị phân tích lớn nào đang xây câu chuyện cho mã.
- **Nền dòng vốn mỏng đến mức gần như không tồn tại, và điều đó cắt cả hai chiều.** Sở hữu nước ngoài chỉ **853.408 cổ phiếu tức 1,18%** trên room 72,23 triệu (còn trống 71.380.529 cổ phiếu); ba mươi phiên gần nhất khối ngoại **bán ròng khoảng 8,6 tỷ đồng** và mười ba trong ba mươi phiên đó không có một lệnh nào *(dữ liệu dòng vốn ngoại)*. Cổ đông chi phối nắm **59,92%**, quỹ ngoại lớn nhất là KITMC Worldwide Vietnam RSP Balanced Fund với 4,65% (số liệu 30/06/2020), phần tự do chuyển nhượng còn khoảng 35%. Giá trị giao dịch bình quân đã rơi từ **52,1 tỷ đồng/phiên trong tháng 7 xuống 17,5 tỷ trong tháng 8** và phiên 27/08 chỉ **10,4 tỷ** trên hệ số khối lượng **0,69 lần trung bình mười phiên**. Trên nền ấy, một dòng tiền nhỏ cũng đủ đẩy giá đi xa cả hai chiều — đó là lý do khoảng cách giữa các mốc mục tiêu được giữ hẹp thay vì mở rộng theo bội số chiết khấu.

## III. So sánh khuyến nghị

| Đơn vị | Ngày | Khuyến nghị | Giá mục tiêu | Luận điểm |
|---|---|---|---:|---|
| **Báo cáo này** | 27/08/2026 | **GIỮ** *(khởi tạo)* | **28.000 đ (31/12/2026)** | 0,72 lần sổ sách — thấp nhất 12 quý và rẻ nhất nhóm sau APS — nhưng ROE 6,50% gần đáy nhóm, lợi nhuận cổ đông 6 tháng −43,6%, quý 3/2025 nền cao sắp rời chuỗi bốn quý; chất xúc tác phát hành riêng lẻ đã bị thị trường trả lại trọn vẹn |
| HSC | 27/08/2026 | *không khuyến nghị — báo cáo ngành* | — | Mã ngoài danh mục 16 công ty chứng khoán HSC theo dõi. Ngành: giá trị giao dịch bình quân ngày đáy **21 nghìn tỷ ở quý 3/2026** rồi hồi lên 28 nghìn tỷ quý 4; hệ số giá trên thu nhập trượt một năm của ngành **13,2 lần, thấp hơn bình quân quá khứ 20%**; lựa chọn hàng đầu SSI, TCX, VCI |
| HSC | 03/07/2026 | *chưa khuyến nghị — báo cáo công ty mẹ* | — | Tập đoàn mẹ **có thể giảm sở hữu từ 59,92% xuống dưới 50%** qua **phát hành riêng lẻ**, vừa huy động vốn cho công ty con vừa pha loãng tỷ lệ mẹ; chưa công bố lộ trình |

**Phổ so sánh trống về giá mục tiêu.** Không đơn vị nào phát hành báo cáo phân tích riêng mã trong 60 ngày, và toàn bộ kho lưu trữ cũng chưa từng có; bảng theo dõi khuyến nghị của bên thứ ba cũng không có dòng nào cho mã. Hai dòng HSC ở trên là báo cáo ngành và báo cáo công ty mẹ có nội dung trực tiếp về mã, đưa vào để người đọc biết bên ngoài ghi nhận gì — không phải để lấy làm neo định giá. Hệ quả: **28.000 đồng là con số định giá cơ bản duy nhất trên bàn**, không có neo bên ngoài để kiểm định chéo — điểm yếu của báo cáo này và người đọc nên cân trọng số tương ứng.

## IV. Rủi ro & điều kiện đảo chiều

- **Điều kiện nâng lên TĂNG TỶ TRỌNG — một trong hai vế:** (i) **phương án phát hành riêng lẻ được công bố kèm giá phát hành và tỷ lệ**, đưa sở hữu của công ty mẹ về dưới 50% — khi đó vốn chủ tăng thật và bội số 0,72 lần được kiểm định bằng một giao dịch có giá chứ bằng suy đoán; hoặc (ii) lợi nhuận trước thuế quý 3 (hạn công bố **30/10**) **từ 55 tỷ đồng trở lên** — tức vượt dự phóng 32 tỷ của báo cáo này 70% và chứng minh khối chi phí ~92 tỷ mỗi quý đã được doanh thu phủ lại.
- **Điều kiện hạ về GIẢM TỶ TRỌNG:** lợi nhuận trước thuế quý 3 **dưới 15 tỷ đồng** hoặc âm; **hoặc** giá đóng cửa dưới **24.300 đồng** (đáy đóng cửa 27/07, tương đương 0,65 lần sổ sách) kèm khối lượng vượt trung bình mười phiên — khi đó vùng tích luỹ tháng 8 bị xoá và mở lại đường về đáy trong phiên 22.000.
- **Rủi ro lớn nhất đi ngược khuyến nghị này là rủi ro pha loãng chứ không phải rủi ro lợi nhuận.** Chính chất xúc tác được kỳ vọng — phát hành riêng lẻ — nếu thực hiện **dưới giá trị sổ sách 37.423 đồng** sẽ làm giảm giá trị sổ sách trên mỗi cổ phiếu của cổ đông hiện hữu ngay lập tức: phát hành thêm 30% số cổ phiếu ở mức 27.000 đồng kéo giá trị sổ sách về khoảng **35.020 đồng/cp, tức mất 6,4%**, và bội số hiện tại lập tức đắt lên tương ứng. Đây là rủi ro không đối xứng mà nhịp tăng tháng 7 đã bỏ qua hoàn toàn.
- **Rủi ro chi phí vốn hai chiều, và mã nhạy hơn mức trung bình.** Nợ vay ngắn hạn **3.449,1 tỷ đồng** trên vốn chủ 2.702,0 tỷ; **mỗi một điểm phần trăm chi phí vốn tương đương ~34 tỷ đồng một năm, bằng khoảng 22% toàn bộ lợi nhuận trước thuế dự phóng 2026 của báo cáo này**. Chiều thuận: HSC ghi lãi suất liên ngân hàng qua đêm đã về **2–3%** trong vài phiên từ mức 6–8% hồi tháng 4–5 và Thông tư 25/2026 nới bớt ràng buộc thanh khoản; nếu chi phí huy động ngành lùi dưới 6,5% và giữ hai quý liên tiếp, phần lợi nhuận quý 4 trong §VI được cộng thêm 8–12 tỷ mỗi quý.

## V. Dữ liệu nền

- **Kết quả kinh doanh quý đơn lẻ (đến quý 2/2026 — tỷ đồng):** doanh thu hoạt động **265,7** (−1,3% cùng kỳ, −5,9% so quý trước) · lợi nhuận gộp 142,9 (biên 53,8%) · lợi nhuận thuần hoạt động kinh doanh 50,9 · lợi nhuận trước thuế **50,8** · lợi nhuận cổ đông công ty mẹ **42,4 (−40,4% cùng kỳ)**. Quý 1/2026: doanh thu 282,5 (+58,2%) · lợi nhuận trước thuế 23,6 · lợi nhuận cổ đông 20,9 (−49,1%). Chuỗi lợi nhuận cổ đông sáu quý: 41,1 → 71,1 → **81,2** → 31,1 → 20,9 → **42,4**. Luỹ kế sáu tháng: doanh thu **548,2** (cùng kỳ 447,8) · lợi nhuận trước thuế **74,4** (cùng kỳ 126,5) · lợi nhuận cổ đông **63,3** (cùng kỳ 112,2). Cả năm 2025: 1.101,2 · 265,0 · 224,5; năm 2024: 990,5 · 240,9 · 200,6 *(Dữ liệu tài chính cơ bản)*.
- **Định giá & sinh lời (quý 2/2026, chỉ số bốn quý gần nhất):** thu nhập trên cổ phiếu **2.432 đồng** · giá trị sổ sách **37.423 đồng/cp** · ROE **6,50%** (từ 7,65% quý 1 và 8,45% quý 4/2025) · ROA 2,73% · biên gộp 50,2% · biên sau thuế 14,6% · nợ trên vốn chủ **1,38 lần**. Tại giá tham chiếu của báo cáo: **P/E khoảng 11,1 lần; P/B khoảng 0,72 lần** — thấp nhất trong mười hai quý (chuỗi P/B theo giá cuối quý: 0,738 · 0,759 · 0,969 · 1,137 · 1,210 · 1,054 · 1,070 · 0,871 · 0,980 · 0,791 · 0,721 · **0,721**). Vốn chủ 2.702,0 tỷ; tổng tài sản 6.424,1 tỷ; nợ phải trả 3.722,2 tỷ; nợ vay ngắn hạn 3.449,1 tỷ; tiền 30,3 tỷ; **72.233.937 cổ phiếu**; vốn hoá khoảng **1.950 tỷ đồng**; sàn HNX; công ty mẹ 59,92%, khối ngoại 1,18%.
- **Giá & khối lượng:** 29.100 (mốc neo 31/12/2025) → 26.700 (31/03) → **27.000 (30/06)** → 27.500 (01/07) → **30.200 (02/07, +9,82%)** → **36.000 (08/07, đỉnh)** → công bố báo cáo tài chính quý 2 ngày 17/07 (−6,89%) → **20/07 −9,00%** → **đáy đóng cửa 24.300 (27/07)**, đáy trong phiên 22.000 (28/07) → 25.100 (31/07) → **21/08 +5,79% lên 27.400** → 27/08. Biên 52 tuần **22.000 – 43.943** (đỉnh trong phiên 03/09/2025; đóng cửa cao nhất 41.013 ngày 04/09/2025) — vị trí hiện tại **22,8%** từ dưới lên. Đường trung bình 20/50/100/200 phiên ≈ **26.660 / 28.366 / 27.305 / 28.620**. Khối lượng bình quân theo tháng: T5 131.978 → T6 216.594 → **T7 1.669.943** → T8 651.810; giá trị bình quân T7 **52,1 tỷ/phiên** → T8 17,5 tỷ → một tháng 18,7 tỷ → ba tháng 26,1 tỷ; phiên 27/08 **10,4 tỷ trên hệ số khối lượng 0,69 lần**. So mốc neo: mã **−7,22%** trong khi chỉ số **+2,64%**.
- **Trigger kích hoạt:** **NG** (cụm chứng khoán — HSC phát hành báo cáo ngành đúng phiên; bản dự phóng chỉ số ghi cụm cộng 0,89% phiên 26/08 nhưng bị bán ròng 9,9 tỷ; **sáu mã trong cụm vào rổ FTSE hiệu lực 21/09 đều trên sàn Thành phố Hồ Chí Minh, không có mã này**) · **PT+** (MACD nâng tỷ trọng và mua tích luỹ 21/08, trước đó bán hết 20/08, mua tích luỹ 11/08, bắt đáy 29–31/07) · **NEO −9,86 điểm phần trăm** ghi tham chiếu vì mã ngoài ba mươi mã vốn hoá lớn nhất. **MG không kích hoạt** — không báo cáo riêng mã nào trong 60 ngày. **KL không** (0,69 lần) · **BD không** (+0,75%) · **TT không** (không bản tin nào gắn mã trong phiên) · **SK không trong cửa sổ** (sự kiện gần nhất là công bố báo cáo tài chính quý 2 ngày 17/07; cổ tức tiền mặt 800 đồng/cp ngày không hưởng quyền 13/11/2025) · **NB trống** (không có dòng giao dịch nội bộ nào trong dữ liệu).

## VI. Dự phóng 4 quý tới

<!-- forecast-table:start -->

| Chỉ tiêu | Q3F/2026 | Q4F/2026 | Q1F/2027 | Q2F/2027 |
|---|---:|---:|---:|---:|
| Doanh thu | 250 | 275 | 280 | 295 |
| LN gộp | 125 | 143 | 148 | 160 |
| LN thuần HĐKD | 32 | 50 | 56 | 68 |
| LNTT | 32 | 50 | 56 | 68 |
| LN cổ đông cty mẹ | 26 | 41 | 46 | 56 |

<!-- forecast-table:end -->

**Căn cứ phân bổ.** Cả năm 2026 báo cáo này dự **doanh thu hoạt động 1.073 tỷ đồng (−2,6% so 1.101,2 tỷ của 2025)**, **lợi nhuận trước thuế 156 tỷ (−41,1%)** và **lợi nhuận cổ đông công ty mẹ 130 tỷ (−42,1%, tương đương 1.804 đồng/cp)** — dự phóng của chính báo cáo này, không trích lại của bên nào vì không có bên nào phát hành cho mã; khung thanh khoản ngành thì lấy từ HSC 27/08 và được nói rõ là của HSC. Sau khi trừ sáu tháng đã công bố 74,4 tỷ lợi nhuận trước thuế, phần dư 82 tỷ được chia **32 ở quý 3 và 50 ở quý 4** chứ không chia đều, vì ba căn cứ. Thứ nhất, **quý 3 là quý đáy theo chính khung ngành**: giá trị giao dịch bình quân ngày dự phóng 21 nghìn tỷ đồng, giảm 17% so quý 2, kéo cả phí môi giới lẫn nhu cầu vay ký quỹ; biên gộp giả định lùi về 50,0% từ 53,8% do chi phí huy động chưa hạ kịp, trong khi khối chi phí lãi vay và quản lý chỉ giảm nhẹ về ~93 tỷ nhờ nợ vay ngắn hạn đã giảm 601,7 tỷ trong quý 2. Thứ hai, **quý 4 hồi một phần chứ không hồi mạnh**: thanh khoản ngành dự phóng lên 28 nghìn tỷ và đỉnh chỉ số dự kiến đầu tháng 11 nâng thu nhập đầu tư, nhưng mã không nhận vốn thụ động trực tiếp — lợi nhuận trước thuế 50 tỷ, cao hơn mức 38,0 tỷ của quý 4/2025 nhưng vẫn dưới nền quý 4/2024. **Mùa vụ hai năm gần nhất được dùng làm kiểm tra chéo chứ không làm khuôn**: nửa cuối năm chiếm 50,0% lợi nhuận 2025 và 49,1% lợi nhuận 2024, còn nửa cuối 2026 của bảng này là 51,4% — sát nhưng đến từ đường đi khác (quý 3 thấp bất thường, quý 4 bù lại), vì cả hai năm trước không có quý nào chịu đồng thời đáy thanh khoản và chi phí huy động 7,2%. Thứ ba, hai quý 2027 dựng trên thanh khoản ngành phục hồi 12% và chi phí huy động lùi dần, thuế suất hiệu dụng 18% như bình quân bốn quý gần nhất. **Phần chưa cộng vào bảng (option value):** (a) **phát hành riêng lẻ hoàn tất** — cộng vốn chủ và hạ đòn bẩy, nhưng pha loãng giá trị sổ sách nếu giá phát hành dưới 37.423 đồng, nên là biến số hai chiều chứ không thuần dương; (b) chi phí huy động ngành lùi dưới 6,5% — cộng 8–12 tỷ mỗi quý; (c) chiều ngược, một đợt giải chấp trên danh mục cho vay ký quỹ buộc trích lập — HSC đã đưa thêm chi phí dự phòng loại này vào nửa cuối 2026 cho toàn ngành, và với dư nợ ký quỹ trên vốn chủ 148,08% cuối 2025 thì mỗi 1% tổn thất trên danh mục ký quỹ tương đương khoảng 35 tỷ đồng, tức xoá trọn lợi nhuận một quý.

## VII. Nguồn

- **Báo cáo phân tích riêng mã trong cửa sổ 60 ngày (từ 28/06/2026): KHÔNG có** — kiểm tra toàn bộ kho lưu trữ, chưa từng có báo cáo nào gắn mã này, và cũng không có dòng nào trong bảng theo dõi khuyến nghị của bên thứ ba. Hai báo cáo có nội dung trực tiếp về mã, đọc toàn văn: **HSC 27/08/2026** — "Ngành Chứng khoán: Tìm kiếm giá trị trong bối cảnh thanh khoản thắt chặt" (giá trị giao dịch bình quân ngày 35.353 tỷ quý 1 → 25.400 quý 2 → 21.000 tháng 7 và quý 3 dự phóng → 28.000 quý 4, cả năm 2026F 27.415 giảm 8%, 2027F 30.705, 2028F 33.776; dư nợ ký quỹ ngành 435 nghìn tỷ cuối quý 2 tăng 43% cùng kỳ rồi giảm về 415 nghìn tỷ cuối tháng 7, tỷ lệ trên vốn chủ 115% → 105%; chi phí huy động 7,2% tăng 60 điểm cơ bản, lãi suất cho vay ký quỹ 10,8% tăng 30 điểm cơ bản, biên gộp ký quỹ 3,6% từ 4,0%; đóng góp môi giới thuần còn 5–6% tổng thu nhập hoạt động, tỷ lệ phí giữ lại ~20%; tài sản thu nhập cố định 81% danh mục đầu tư ngành; hệ số giá trên thu nhập trượt một năm của ngành 13,2 lần thấp hơn bình quân quá khứ 20%; quý 3/2026 là vùng đáy của cả thanh khoản và chỉ số; khối ngoại bán ròng 69 nghìn tỷ trong 7 tháng; danh mục 16 công ty chứng khoán được theo dõi **không có mã này**; khuyến nghị Mua vào SSI 24.700, TCX 50.000, VCI 28.500 và nâng VND lên Tăng tỷ trọng 18.500); **HSC 03/07/2026** — "ĐHCĐ năm 2026: Công bố chiến lược 5 năm bài bản" về công ty mẹ (chiến lược 2026–2030 năm trụ cột; **tập đoàn mẹ có thể giảm sở hữu tại mã này từ 59,92% xuống dưới 50% sau tái cấu trúc vốn, qua phát hành riêng lẻ vừa huy động vốn cho công ty con vừa pha loãng tỷ lệ mẹ, chưa công bố lộ trình**; mã ghi trạng thái *chưa khuyến nghị*; bản gốc tiếng Anh phát hành 30/06/2026).
- Bản tin thị trường 27/08/2026 (chỉ số đóng cửa 1.831,56 cộng 0,56%, khối lượng 484,2 triệu cổ phiếu, giá trị 13.712 tỷ đồng; **HNX30 giảm 0,32%** — sàn niêm yết của mã; FTSE Russell nâng dự phóng tỷ trọng Việt Nam lên 0,488% rổ Emerging All Cap và nâng ước tính dòng vốn thụ động từ 913 triệu lên **1,509 tỷ đô la Mỹ**, các mã hưởng lợi lớn nhất là VIC, VHM, HPG, VCB, MSN — **không có mã này**; lãi suất Mỹ và giá vàng). Không có bản tin nào gắn mã trong 60 ngày và không có tin doanh nghiệp nào trong phiên 27/08.
- Bản dự phóng chỉ số 26/08/2026 (cam kết cuối năm **1.836**; ngày hiệu lực FTSE 21/09: 1.853 với độ tin cậy 68%; cuối quý 3: 1.838; đỉnh năm 06/11: 1.888; đợt giải ngân thứ hai 19/03/2027: 1.882; danh sách 27 mã vào rổ và mục cụm chứng khoán phiên 26/08 — cụm cộng 0,89% nhưng bị bán ròng 9,9 tỷ, tỷ trọng doanh thu môi giới quý 2 thấp kỷ lục) — khung chỉ số neo đường mục tiêu của báo cáo này.
- Dữ liệu tài chính cơ bản (báo cáo tài chính đến quý 2/2026, hai mươi sáu quý: kết quả kinh doanh, cân đối kế toán, lưu chuyển tiền tệ, chỉ số định giá; và chỉ số cùng kỳ của SSI, VCI, VIX, FTS, BSI, VND, HCM, SHS, MBS, AGR, VDS, ORS, CTS, TCX, APS để lập trung vị ngành tại giá cùng phiên); dữ liệu giá và khối lượng 255 phiên từ 20/08/2025 đến 27/08/2026 (biên độ 52 tuần, hệ số khối lượng mười phiên, đường trung bình 20/50/100/200 phiên, giá đóng cửa các mốc cuối quý, khối lượng và giá trị bình quân theo tháng); dòng vốn ngoại theo phiên ba mươi phiên gần nhất cùng room sở hữu nước ngoài; tín hiệu kỹ thuật MACD và bắt đáy đến 21/08; sự kiện doanh nghiệp đến 27/08; cơ cấu cổ đông lớn; hồ sơ mã (72.233.937 cổ phiếu, sàn HNX, ngành dịch vụ tài chính, doanh thu môi giới 2025 374,33 tỷ tăng 17,49%, dư nợ ký quỹ trên vốn chủ 148,08% cuối 2025, ROE 2025 8,75%).
- Báo cáo trước của đơn vị: **không có** — đây là báo cáo khởi tạo.
